กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่

~ ขอความร่วมมือ ผู้เล่นที่ยังมีอาการหลุดอยู่ ~

แก้ไขล่าสุด GM_เอม เมื่อ 2011-7-22 15:49

สวัสดีครับเพื่อนๆ ชาว Flyff ทุกท่าน ..

สำหรับเพื่อนๆที่ยังมีอาการหลุดหลังกระทำการใดๆ ทั้งการตั้งร้าน ย้ายแผนที่ และ 6ปีก หลังจาก

ทีมงานต้องการในส่วนข้อมูลตัวนึง .. ซึ่งอาจจะเกี่ยวกับสาเหตุของอาการดังกล่าว ..

และคงต้องขอความร่วมมือจากเพื่อนๆ เพื่อแก้ไขปัญหาเหล่านี้ต่อไป ..

( แต่จากที่ผมลองเข้าออก ๆ .. เปลี่ยนแผนที่บ่อยๆ มาตั้งแต่ เซิฟเปิด .. ยังไม่หลุดเลยนะ   )

โดยไฟล์ข้อมูลที่เราต้องการนั้นจะอยู่ที่ .. Folder ที่ชื่อ ว่า LOG .. ใน Folder ที่เราเก็บตัวเกมไว้ ..

< คลิกขวาที่ตัวเข้าเกม  - เลือก Properties  - Find target - LOG >

โดยก่อนอื่น .. " ให้ทำการลบไฟล์ที่อยู่ข้างใน Folder Log นี้ออกจนหมด " ..

จากนั้นเข้าเล่นต่อไปเรื่อยๆ .. และเมื่อมีอาการหลุดออกจากเกมหลังจากย้ายหรือเปลี่ยนแผนที่แล้วนั้น ..

ให้ออกมาเข้า Folder นี้แล้วรบกวนส่งไฟล์เหล่านี้มาทาง Email : gm@flyffonline.in.th

ด้วยนะครับ ..

1 . network_2011XXXXX  - จะเป็นตัวเก็บข้อมูลการ Log In - Log Out หรือ Disconnect

2. error_2011XXXXX - จะเป็นไฟล์ที่เก็บอาการ Error เอาไว้ ..

3. ไฟล์จาก DirectX ..

3.1 ไปที่ Menustart >> RUN >> พิมพ์ dxdiag

3.2 กด Save All Information ..  จะได้ไฟล์มาครับ ..

เพื่อส่งให้ทางทีมผู้พัฒนาตรวจสอบและแก้ไขปัญหาต่อไปครับ ..

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ .. ปัญหาเหล่านี้จะได้เลิกมากวนใจเราซักที ..  

ขอบคุณครับ

ทีมงาน Flyff Online ..

ลองเปิดหลาย ๆ จอ เท่าที่ได้ แล้ว วาบไป ๆ มา ๆ เดี๋ยวม่านก็หลุดเอง

* จะเป็นตอนที่เครื่องอืดมาก ๆ หรือออนไว้นาน
บางครั้งมันก็เป็นบ้างไม่เป็นบ้างครับ
แต่ทุกๆเสาร์ที่ผ่านมาคือเวลาตั้งแต่ 19.30-20.00 การย้ายแมพ หรือ ล้อกเอ้าท์ออกจากเกม จอจะค้างทั้งหมด 100%
จีเอมลองไปตรวจสอบในช่วงเวลาที่ผมบอกที
งิดไปดิ :P
ไม่หลุด ไม่ค้าง ไม่มีอะไรผิดปกติ แต่มันปิดตัวเองไปดื้อๆ
มักเป็นบ่อยตอนเปิด 2 จอ
กรรม
เเล้วเย็นนี้ผมจะเวล 2 จอได้ไหมเนี่ย   
เมื่อคืน จีเอิร์ททดสอบ เปิด 5 จอ เล่นวาปไปมา วิ่งเล่นในเซิฟ ไม่ยักกะหลุด
อยากให้มันหลุดจะได้เก็บ log ไฟล์ ว่าเหมือนกับผู้เล่นไหม

สงสัยต้องรอไฟล์จากคนที่เกิดปัญหานี้อย่างเดียวแล้ว
เมื่อคืน จีเอิร์ททดสอบ เปิด 5 จอ เล่นวาปไปมา วิ่งเล่นในเซิฟ ไม่ยักกะหลุด
อยากให้มันหลุดจะได้เก็บ log ไฟล์ ว ...
ต้นฉบับโพสโดย GM_JOKE เมื่อ 2011-1-21 07:14
Spac เครื่อง +การ์ดจอเน่า ๆ

* จะเป็นตอนที่เครื่องอืดมาก ๆ หรือออนไว้นาน
* ลองเปิด 5 จอทิ้งไว้สักนาน ๆ หน่อยครับ ให้เครื่องมันอืด แล้วค่อยลองเทส
เอ๋ นิดหนึ่งนะที่ว่า "หลุด" นี้คือ ขึ้นหน้าต่างว่า "ถูกตัดจากเซฟเวอร์" หรือว่า "หน้าต่างเกมปิดตัวเอง"
เอ๋ นิดหนึ่งนะที่ว่า "หลุด" นี้คือ ขึ้นหน้าต่างว่า "ถูกตัดจากเซฟเวอร์" หรือว่า "หน้าต่างเกมปิดตัวเอง" ...
ต้นฉบับโพสโดย PRECIOUS เมื่อ 2011-1-22 10:56
หน้าต่างปิดตัวเองไปโดยไม่แจ้งอะไรครับ
แก้ไขล่าสุด PRECIOUS เมื่อ 2011-2-8 21:56

07/02/11
1. Anti-Virus : Kaspersky Anti-Virus 2011
เท่าที่สังเกตเวลาตัวเกมปิดลงไป จะมีกรอบแจ้งของ kaspersky ขึ้นมา
2. อาการจะเกิดง่ายขึ้นเมื่อเปิดตัวเกมตั้งแต่สองจอขึ้นไป
3. บางครั้งอยู่นิ่งๆ ก็จะมีอาการแบบเดียวกัน
07/02/11
1. Anti-Virus : Kaspersky Anti-Virus 2011
เท่าที่สังเกตเวลาตัวเกมปิดลงไป จะมีกรอบแจ้งของ kaspersky ขึ้นมา
2. อาการจะเกิดง่าย ...
ต้นฉบับโพสโดย PRECIOUS เมื่อ 2011-2-8 21:54
ขอไฟล์ที่แจ้งไว้ในกะทู้หน่อยครับ จะนำไปตรวจสอบให้อีกทีครับ
ครับผม เดี๋ยวจะทำการจัดส่งไฟล์ไปให้นะครับ
แก้ไขล่าสุด PRECIOUS เมื่อ 2011-2-12 23:52

แจ้งเพิ่มเติมนะครับ (อันนี้ไม่เกี่ยวกับอาการหลุด)
IE9 กับ Flyff มีปัญหา เมื่อใช้ IE9 ตอนเล่นฟลิฟฟ์ IE9 จะทำการปิดตัว

กำลังสงสัยว่า สเปกเครื่องมีส่วนด้วยไหม
เพราะ PC ที่บ้านเพิ่งอัพ CPU มาใหม่
เล่นมาหลายชม.แล้ว ยังม่พบอาการหลุด
แก้ไขล่าสุด Tu`ตัวน้อย เมื่อ 2011-8-13 19:56

ผมได้ส่งเข้า E-mail ไปแล้วน่ะครับ
ผมเซฟเป็นไฟล์ .rar นะครับ
ยังไงก้อช่วยรบกวนแตกไฟล์ นำไปแก้ไขด้วยนะครับ
ขอบคุณครับ
ผมได้ส่งเข้า E-mail ไปแล้วน่ะครับ
ผมเซฟเป็นไฟล์ .rar นะครับ
ยังไงก้อช่วยรบกวนแตกไฟล์ นำไปแก้ไขด้วยนะครับ
ขอบค ...
ต้นฉบับโพสโดย Tu`ตัวน้อย เมื่อ 2011-2-19 18:10
ได้รับและทำการส่ง บินลัดฟ้าไปยัง เกาหลีใต้เรียบร้อย แล้วครับ ด้วยสกุล .rar อีกนั้นแล
ปล.แต่แตกออกมาดูแล้วนะ ว่าส่งมาถูกต้องไหม
ปล2. ตั้งแต่ตั้งกะทู้ นี้มีคนส่งมา เยอะมาก นับของตู้ที่เป็นคนล่าสุดก็ รวมเป็น 5 คน
แจ้งเพิ่มเติมนะครับ (อันนี้ไม่เกี่ยวกับอาการหลุด)
IE9 กับ Flyff มีปัญหา เมื่อใช้ IE9 ตอนเล่นฟลิฟฟ์ IE9 จะทำการปิด ...
ต้นฉบับโพสโดย PRECIOUS เมื่อ 2011-2-12 20:06
อันนี้ไม่พบปัญหานะครับ ที่บริษัท gm บางท่านก็ใช้ IE9 นะ
กำลังจะโหลดเกมส์ลงเครื่องใหม่เลย แง่ ๆ
เป็นหนักมากเมื่อวาน นับครั้งไม่ถ้วน มันเด้ง หลุดปิดตัวเองไปเลย เหลือจอเดียว
ตอนนี้ไม่กล้าเปิด 2 จอเลยค่ะ กลัวเสียเวลาออนตัว มันเป็นเพราะอะไรอ่ะคะ
ไม่รู้นะว่าปัญหานี้เมื่อไรจะหมดไป
ผมอยากให้มันหมดไปแบบเด็ดขาดอะครับ
ไม่ใช่เป็นๆหายๆตั้งแต่ที่รีไวน์ 11 เข้ามาก็เป็นแบบนี้ตลอด
แก้ได้แล้วไงก็เป็นอีก ต้องทนรอไอ้การหลุดแบบนี้ไปอีกหลายอาทิตย์หรือเป็นเดือน
เพื่อรอให้จีเอมมาแก้ไขเนี่ยนะ ?
ให้ผู้เล่นอดทนเล่นแล้วหลุดๆไป
ผมว่าเค้าคงรอไม่ไหว คงเลิกเล่นกันไปหมดแล้วละ ..
งิดไปดิ :P
ไม่รู้นะว่าปัญหานี้เมื่อไรจะหมดไป
ผมอยากให้มันหมดไปแบบเด็ดขาดอะครับ
ไม่ใช่เป็นๆหายๆตั้งแต่ที่รีไวน์ 11  ...
ต้นฉบับโพสโดย mooo1616 เมื่อ 2011-3-20 13:37
ถ้าเป็นไปได้ ทีมงานก็อยากจะแก้ให้หายขาดโดยไม่มีปัญหา ใด ๆ เลย

แต่สิ่งที่ทีมงานได้รับความร่วมมือน้อยมากจริง ๆ จนไม่ทราบปัญหาที่แท้จริง
เพราะเนื่องจาก ทีมงานทดสอบแล้วไม่เกิด จึงต้องขอความร่วมมมือผู้เล่น
ช่วยกันส่ง รายละเอียด ข้อมูลเข้ามา ตามที่แจ้ง เพื่อนำไปวิเคราะห์

แต่ สิ่งที่ทีมงานได้รับ มีคนส่งมา นับตั้งแต่ตั้งกะทู้นี้ แค่ 6 คนเท่านั้น
ซึ่ง ทีมงานก็ได้นำปัญหาของ 6 คนที่ส่งเข้ามา ไปตรวจสอบและแก้ไข
และ แก้ได้บางส่วน แต่ ก็ยังมี ปัญหาอื่น ๆ ที่ผู้เล่นคนอื่น ๆ เป็น

แต่ไม่ได้ส่งไฟล์เข้ามา ทีมงานก็ไม่ทราบ ต้นเหตุของปัญหา จริง ๆ
เนื่องจาก กรณีนี้ เป็น กรณีเฉพาะ มิได้เกิดกับทุกคน ทั้งเซิฟเวอร์

อยากจะให้เข้าใจ ตรงจุดนี้ด้วยนะครับ การแก้ปัญหาเฉพาะจุด ยากมากครับ ยิ่งไม่มีข้อมูลด้วยแล้วยิ่งยากเข้าไปอีก

ดังนั้น ทีมงาน ขอรบกวน ช่วยกันส่งไฟล์ตามที่แจ้งให้ด้วย สาหรับผู้ที่ยังพบปัญหาหลุด อยู่

ขอบคุณครับ
* ผมส่ง ไปทาง อีเมล์แล้วนะคับ
แล้วก้ ส่งไปทาง Pm ของ Gm โจ๊ก อีกคับ

ยังไงช่วยรบกวนดูให้ทีนะคับ
ขอบคุณคับ
ไม่ทราบว่า ทางGM ได้รับ ข้อมูล ที่ส่งไปให้ยังอะคับ..
รบกวนส่งเป็ฯไฟล์ ตามคำแนะนำครับ

การ copy มานั้น ทีมงาน ไม่ทราบที่มาขอข้อมูล
เนื่องจากทีมงานต้องดูว่า มาไฟล์ตัวไหน และแจ้ง Error อะไร บ้าง
ได้คับๆ
ส่งทาง Pm เอาำได้ใช่ปะคับ ๆ
เดี่ยวส่งใหม่อีกรอบ - -"
รอบก่อนที่เป็นกัน เครื่อง PC ตัวนี้ไม่เป็น
แต่เมื่อกี้ - -" กดรับชุบ กดแชท หลุด แหงะ

ปล. เดี่ยวขอยาวๆแล้วส่งไปอีกรอบ
รอรับอยู่ นะครับ
ลองส่ง PM หาจีเอิร์ธแล้วนะครับ ส่งแบบสดๆ ไม่บีบไม่แปลง คิดว่าน่าจะเข้าไป 2 ครั้ง เพราะเผลอกดส่งซ้ำ รายงานผลการส่งด้วยนะคับ
ไม่มีลายเซ็นต์
แก้ไขล่าสุด PRECIOUS เมื่อ 2011-4-15 14:26

วันนี้ผมส่งไฟล์ไปให้นะครับ
ยังไงเดี่ยวช่วงคูณยังมีปัญหาหลุดอยู่
หลังหมดคูณแล้วจะส่งไปให้อีกรอบนะครับ

13 เมษา (ช่วงคูณ) : อาการปกติ
14 เมษา : อาการปกติ
15 เมษา : วาปออกหิมะ > หลุด > เข้าใหม่ > วาปเข้าหิมะ > หลุด
พี่โจ๊กครับ
อยากถามว่า
ไฟล์ CLNetwork กับ Neuz
อันนี้ด้วยไหมอะครับ

เพราะ ที่หลุดวันนี้มีแต่ไฟล์นี้ - -" ทั้งนั้น
แต่ถ้าไม่เกี่ยข้องจะได้ ล้างเครื่องใหม่
- -" พักหลังหลุดมีแต่ไฟล์
CLNetwork กับ Nuez
ถ้าเป็นไปได้ ทีมงานก็อยากจะแก้ให้หายขาดโดยไม่มีปัญหา ใด ๆ เลย

แต่สิ่งที่ทีมงานได้รับความร่วมมือน้อยม ...
ต้นฉบับโพสโดย GM_JOKE เมื่อ 2011-3-21 08:08
จริงๆครับ ปัญหาที่เกิดขึ้นจากคอมพิวเตอร์ถ้าไม่เห็นภาพแก้ไขยากจริงๆครับ ผมเป็นช่างคอมอยู่เข้าใจดีครับ อย่างไรก็ขอให้ทางทีมงาน แก้ปัญหาทุกอย่างให้เสร็จได้โดยไวนะครับ เป็นกำลังใจให้นะครับผม
Name:๑GadianBlade๑
Job:Blade
Sv.La1
ลบทั้งชุดก็หลุดอยุดี เพราะ เปิดเพลงฟัง
Name : Hirako Shiniji
Job : Blade
LV. : 111
สถานะตัวละคร : ยังเล่นอยู่
ลองเอา 6 ปีก ไปบินเล่น ๆ กลางเซ้นท์ ซัก 5 นาทีสิงิ

ไม่นานคาดว่าน่าจะมีอะไรบ้าง ><"

ตอนแรกก็งง เห็นคนบ่นเรื่องบัค 6 ปีก ว่าเอ ... มันอะไรกัน ไม่เคยเจอจะจะ มีก็แต่รู้ตัวคือค้างไปละ
แต่ก็ได้มาโดนตรง ๆ ตอนอยู่แฟริส กำลังวิ่งไปวิ่งมา ไม่มีอะไร
ซักแปปนึงมีคนกดใช้ 6 ปีก แต่ไม่ได้บินไปไหนไกล หมุนไปหมุนมาอยู่หน้าคลัง
ไม่นาน ค้าง ... ค้างไปเลย แบบ Hang ไปเลย ><
แล้วพอกลับเข้าเกมมา ปรากฏว่า พี่ในกิลด์ที่อยู่แฟริสด้วยกัน ก็ค้างหลุดไปเหมือนกัน คนตรงละเวกนั้นก็หลุดเหมือนกัน งิงิ

ส่วนอาการประมาณว่า อยู่ดี ๆ จอก็ดับไปซะเฉย ๆ นี่ นาน ๆ จะเป็นที

แต่เวลามีคนใช้ 6 ปีกที่เซ้นท์นี่มันชวนเซ็งจริง ๆ นะ น่าจะพอมีอะไรแก้ไขได้บ้าง งิงิ
- -" พักหลังหลุดมีแต่ไฟล์
CLNetwork กับ Nuez
ต้นฉบับโพสโดย PRECIOUS เมื่อ 2011-4-17 13:36
CLNetwork Log File เกี่ยวกับ network เชื่อมต่อไม่ได้ login ไม่ได้ ถูกตัดจาก server
Nuez Log File เกี่ยวกับ ตัวเกม หลุด ค้าง
ลองเอา 6 ปีก ไปบินเล่น ๆ กลางเซ้นท์ ซัก 5 นาทีสิงิ

ไม่นานคาดว่าน่าจะมีอะไรบ้าง ><
แล้วพอกลับเข้าเกมมา ปรากฏ ...
ต้นฉบับโพสโดย LemonSherbet เมื่อ 2011-7-29 12:53
ปีกขาวเก่า เหมือนกัน
ลองไปบินที่คนเยอะ ๆ สิคะ -*-

ถ้ามันบัคแบบ 2 คนหลุด คงตลกพิลึก

ที่ La 1 เวลามีคนมาบินที่เซ้นท์ก็เห็นหลุดระนาวกันนะ ไม่งั้นจะมีคนบ่นเรื่องนี้เยอะหรอ

คอมบ้านผม(Notebook HP Pavillion dv4)เล่นได้ปกติดีนะครับ
แต่มีบางเกม ซึ่งหนึ่งในนั้นคือ flyff นี่แหละครับ
ตอนเล่น ไหลลื่นไม่มีปัญหา แต่พอ ออกจากเกมส์แค่นั้นแหละครับ
โนตบุคจะค้างเลยครับ ทำอะไรไม่ได้เลย ต้องกดปุ่มปิด แล้วเปิดใหม่

ซึ่งมีบางเกมที่มีอาการเหมือนกัน แต่หลายๆเกมก็ไม่ยักกะมีปัญหา
ปังย่า แฟนต้า ก็ไม่มีอาการเลยครับ รบกวนช่วยบอกวิธีแก้หน่อยได้ไหมครับ
ส่งไปให้อีกรอบน่ะครับ
ช่วยรบกวนนำไปแก้ไขทีครับ วันนี้ค้างกลางสนามวอร์ใหญ่เลยครับ
เง้อ   ตั้งแต่อัพแพทช์วันที่11มาก็หลุดบ่อยมากๆจนเห็นได้ชัดว่ามันเป็นที่ตัวเกมไม่ใช่ที่เครื่องผู้เล่น
เดิน ๆ จอหาย game hack

http://file1.uploadfile.biz/i/MIEZMEIIINEWEV
เมื่อวันเสาร์ได้ลงเล่นหนักทั้งวันแต่ดีมากๆที่ในตี้มีคนมาอุตแล้วคอยคืนหัวให้
ออน 3 จอ=เวว 1 จอ ตลาด 2 จอ
กดพาสเข้าคลังหลุด
ตั้งร้านเวลาปิดร้านค้าง
ล็อกออกเกมส์จะย้ายแนวก็หลุด อันนี้เซ็งหน่อยต้องเปิดขึ้นมาใหม่ค่อนข้างใช้เวลานานมาก
อยู่ดีๆ เปิด3-4จอ จะหายไปทีละจอ - -* มันเป็นอะไรเนี่ย
เซิฟเน่า หรือ เครื่องผมกาก
ส่งไฟลย์รวม Log เกมส์ปิดตัวลงเอง ไปให้แล้ว
ถ้าไม่ได้หรือยังไง ช่วยบอกด้วยจะได้ส่งให้ใหม่อีกรอบ
แล้วถ้าหลุดทุกเช้าวันพฤหัส ช่วงประมาณ9โมงนิดๆทุกทีเลย ต้องทำอย่างไรบ้างครับ แก้ไขได้ไหม
อยากจะบอกว่าทั้งเครื่องที่บ้านกับเครื่องโน๊ตบุค
หลุดพอๆกัน แต่เข้า Folder Log ทีไรไม่เคยเจอไฟล์ Network ที่ว่าเลย error ก็ไม่มีฅ
มีแต่ CLNetwork, Nuez, PatchClient เคยส่งไปก็ได้รับคำตอบมาทำนองว่าให้ลองเช็คเครื่องดู

ไว้จะลองล้าง NB แล้วลงแต่ฟลิฟฟ์ดูนะว่าจะหลุดไหม เอาแบบฟลิฟฟ์อย่างเดียว
อยากบอกว่า เวลาเกมมันหลุด มันไม่มี Log ไฟล์บันทึก - -"
มันบันทึกแต่พวก ล็อคอินไม่เข้า บลาๆๆๆ
แก้ไขล่าสุด Nangagi เมื่อ 2011-10-19 02:42
อยากบอกว่า เวลาเกมมันหลุด มันไม่มี Log ไฟล์บันทึก - -"
มันบันทึกแต่พวก ล็อคอินไม่เข้า บลาๆๆๆ ...
ต้นฉบับโพสโดย PRECIOUS เมื่อ 2011-9-21 23:19
ผมดู log แล้ว เวลาเกมเด้ง ไม่มีอะไรบอกเลย ว่าหลุด ทุกไฟล์..เช่นกัน
ลองลงเกมไหม่+โหลดแพทจากในเวป มาลงละ ถ้าหลุดอีกจะส่งไปอีกที
ปล.เปิดหลายจอเกี่ยวไหมอะ?
ใส่ใจไรมาก การ์ดจอเราออนบอร์ด
cpu cole duo 2.20 ghz เปิด 2จอ ก็หลุดแล้ว
GM หลุด

บ่อยมาก

เครียด ไม่กล้าเปิด ตัวทิ้งไว้ เลย เปลืองไฟ
เป็นอยู่เหมือนกันค่ะ
เป็นตอนตั้งร้านอยู่ พอกดเปิดร้าน ก็หลุดออกมาหน้าเดสท้อปเฉยเลย
พอเข้าไปตั้งร้านใหม่ก็เป็นอีกค่ะ
กลับไปรายการกระดานข่าว