กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่
-40 ยังยากเลย สำหรับผม

ตาต้อม ไม่รู้จัก ค่า C เหรอ   ค่า C คือ ค่าคงที่ของหลุมนั้น * แรงลม * sinลม

ตย. หลุม 2 บีมได้ 2 ระยะคือ 230 C = 0.94  ลม 2  45องศา ก็จะคิดเป็น 0.94*2*0.7071 = 1.33 ช่อง

ปล.ลายสปินกรีนเอียงสนามไอซ์แคนนอล เดี๋ยวผมหากระดาษที่เคยจดไว้ก่อนน่ะ จัดโต๊ะแล้วหายไม่ไหนก็ไม่รู้ (ช่วงหลังไม่ค่อยได้เล่น เพราะสู้เขาไม่ค่อยได้แล้ว)
c คือ ค่าคงที่ลม 1 ขวางครับ... ถ้าลมขวาง 90 sin90 = 1 ถ้าลมอยู่ในองศาอื่นๆ เราก็เอา sin องศาไป x กับ ค่า C x ลม ครับ...

แต่วิธีการลดค่า C แบบใหม่ ที่เมพๆ นี่ต้องถาม เนย กะ กับตันเอ็ม อะ...
ชนะแต่ไม่ได้เข้ารอบ

ร็อบแบน ยิงอย่างงาม

WorldlPro E : สายลมที่หวังดี~*
-40 ไม่ยากนะบิ๊ก ถ้าลองตั้งใจซัก 3-4 วันอะ ยิ่งยศสูงปินเยอะ ของครบนี่สบายมาก...

แดง 6 ลม 3 ครับ ลองเล่นดูซักอาทิตย์ผมว่าน่าจะได้ 40 ครับ ....

การวางแผนสำคัญครับ อย่างหลุม 1 4 5 7 9 11 ถ้าลมเบาๆ 1-3 นี่ผมวางยิง หรือ ไม่ก็สปินอะ เพราะอย่างน้อยไม้แรก ก็ได้เกจมาครึ่งนึงแล้วครับ...

โดยเฉพาะหลุม 4 กับ 11 นี่น่าสปินมาก เพราะกรีนไม่เอียง

ถ้าซัดใส่วาร์บตูมๆ นี่ยังไงก็ยาไม่พอแน่นอน...

ปล. ทำไม EDIT ไม่ได้ฟะ
แถมๆ หลุมโฮลเวสวิซ

หลุม 2
207        -0.1        0.15        C = 0.78 แรง 228
211        -0.2        0.2        C = 0.82 แรง 231
221        -0.2        0.2        C = 0.93 แรง 240

หลุม 6
212        -0.1        0.1        c = 0.84 , แรง 230
215        0.1        0        c = 0.87 , แรง 232
242        -0.2        0.3        c = 1.20 , แรง 256

หลุม 14
199        0.1        -0.1        C = 0.74 , แรง 243
200        0        -0.1        C = 0.75 , แรง 244
206        0.1        -0.1        C = 0.78 , แรง 247

หลุม 16
209        0        0        c = 0.80 , แรง 224
219        0.35        -0.25        c = 0.91 , แรง 232
235        0.1        0        c = 1.10 , แรง 246
วิธีลดค่าc แบบเมพๆ

มันต้องประสบการณ์ล้วนๆๆๆนะคร้าบบบบบบบบบ

ปล.เปิดหลักสูตรสอนพัต ดีกว่าคร้าบบ กำลังเป็นที่ต้องการของตลาดดดดมั่กๆๆ
แก้ไขล่าสุด (SuPeRBiT) เมื่อ 2010-4-8 16:09

ตำราไอร์แคนนอน ได้ -32 ขึ้น

หลุม 1 ลมไม่เกิน 3 ผมจะตีสปินหลังตรงไปทางแฟร์เวย์ แรง260 เพื่อวางลูก พื้นจะไม่เอียง แล้วยิงโทไม้3

หลุม 2 ระยะ 181 โทเหล็ก2 C = 0.9 แรง 176
            ระยะ 198 ตีสปินหลังไม้2 C = 0.99 กรีนเอียง -0.45/+0.45 แรง 215
            ระยะ 202 ตีสปินหลังไม้2 C = 1      กรีนเอียง -0.5/+0.5 แรง 219

หลุม 3 ผมจะวางบนน้ำแข็ง แล้วยิงโทไม้3

หลุม 4 ตีไปทางแฟร์เวย์ขวา ตีสปินหน้าสุด(25+) บางทีจะเจอพื้นไม่เอียง แล้วลุ้นยิงอาบา

หลุม 5 ผมจะวางลูกให้ระยะประมาณ 250 ยิงโทไม้1 C = .77  แรง 235
           (มีคนเคยให้กรีนมาแต่ผมไม่รู้จุดวางลูกน่ะ กรีนเอียง -0.8/+0.8)

หลุม 6 ผมวางยิงเอา (เมพเขาจะสปินหลังกัน)

หลุม 7 ระยะ 235 ยิงโทไม้1 C = 0.68  แรง 222
            ระยะ 250 ยิงโทไม้1 C = 0.77  แรง 235
            ระยะ 259 ยิงโทไม้1 C = 0.82  แรง 245

หลุม 8 ตีไปวางข้างต้นไม้ ลูกเอียง 0.9 ล้วยิงโท

หลุม 9 ผมจะวางลูกตรงรัฟให้ระยะประมาณ 250 ยิงโทไม้1 C = .77  แรง 240

หลุม 10 มี 2 วิธี ถ้าหลุมใกล้ ตีโทสปินหน้าให้ชนเขาเด้งออนกรีน
                           ถ้าหลุมไกล ตีสปินหลังไม้2 วางบนน้ำแข็ง ลูกเอียง 0.1 โทไม้3 (เมพจะสปินเอา)

หลุม 11 ผมจะวางซ้ายเรือด้านล่าง แล้วโทไม้3
             (มีคนเคยให้ถ้าจะสปินหลัง ให้ตีไม้1 วางแฟรเวย์ขวา C = 1 กรีนเอียง +0.2/-0.2)

หลุม 12 ผมชอบสปินหน้าไม้2 หลุมนี้กรีนไม่เอียง

หลุม 13 ระยะ 169 โทเหล็ก2 C = 0.87 แรง 158 (ห้ามตีเบากว่า158 เพราะจะติดต้นไม้)
              ระยะ 182 ตีสปินหลังไม้3 C = 1 กรีนเอียง +1.0/-1.0 แรง 185
              ระยะ 191 โทเหล็ก2 C = 1.08 แรง 178

หลุม 14 ช๊อคแรกตีไม้1 แรง250 ไหลพื้นนำแข็ง ลุ้นยิงอาบา

หลุม 15  (มีคนเคยให้กรีนมาแต่ผมไม่รู้จุดวางลูกน่ะ กรีนเอียง +0.3/-0.3)

หลุม 16 ค่า C 1.34 มั่ง จำไม่ได้แระ

หลุม 17 ผมจะวางลูกให้ระยะประมาณ 250 ยิงโทไม้1 C = .77  แรง 238

หลุม 18 โทหรือสไปร์เด้งเขา ลุ้นอาบา
ป้าเอ็ม มาสอนวิธีลดค่าc แบบเมพๆ ให้มั่งเลย

สำหรับพัตมันสอนกันไม่ได้อ่ะ เพราะอาศัยจินตนาการเอา ว่าลายแบบนี้พอพัตลูกจะวิ่งอย่างไร
EDIT ไม่ได้อ่ะ
เพิ่มเติม หลุม 2
            ระยะ 181 โทเหล็ก2 C = 0.9 แรง 176
            ระยะ 198 ตีสปินหลังไม้2 C = 0.99 กรีนเอียง -0.45/+0.45 แรง 215
            ระยะ 202 ตีสปินหลังไม้2 C = 1      กรีนเอียง -0.5/+0.5 แรง 219
วิธีการลดค่า C ของนังเอ็ม...

สมมุติ C ลมขวาง = 1.1 ถ้าลม 70 แกจะลด 0.1 เหลือ 1.0 ลม 45 เหลือ 0.9 ครับ ไม่ต้อง xsin องศาเลย
แก้ไขล่าสุด monoju เมื่อ 2010-4-8 14:55

คุยกานภาษาเมพ

-------------------------------------------------------------------

ขอบ่นนิสสสค่ะ

มะวานกิจกรรมวันเกิดฮานะ เล่นเก็บสนามแล้วสนามมานไม่ขึ้นให้ + ผสมของให้ Magic box ก็ไม่ขึ้นให้ + เล่น tournament + VS Mode + Long Putt + Albatross + VS Team Mode ก็ไม่ขึ้นให้ (ตอนที่โทรหามันยังไม่ขึ้นให้อะค่ะ)

พอโทรไป GM ให้ออกเกมส์ + ถือสายรอ พอ GM ได้ log in เข้า ไอดีแนนเข้าบอกว่า..มันก็ขึ้นให้นิ ที่ขึ้นให้มานก็มีแค่ 4 อันจากด้านบนที่ทำได้ 7 อันอ่า

แนนเลยบอกว่า..ตอนวันเกิดคู ก็เป็นยังงี้ ไม่อยากเสียเวลาเล่นฟรีๆ เพราะมานไม่ยอมขึ้นให้  GM ถามแนนว่า..แล้วมานเป็นเพราะอะไรเหรอ แนนเลยบอกไปว่า..จะไปรู้เหรอค่ะ ก็คุณทำเกมส์ให้ผู้เล่นเล่น แล้วคุณยังไม่รู้เลย แล้วผู้เล่นอย่างนู๋ (แอบเด็กอ่า)จะไปรู้เหรอค่ะ ถึงได้โทรมาถามเนี่ย

สรุปแล้ว...มานไม่ขึ้นให้จริงๆที่เล่นไป ยอมเล่นใหม่ก็ได้ว่ะ เพราะมันก็ไม่หนักกหนาสาหัสเท่าไหร่ แต่เซ็งอะ

เลยจะเตือนว่า..เล่นแล้วสังเกตของตัวเองหน่อยนะค่ะ ว่ากิจกรรมมานขึ้นให้หรือป่าวอะค่ะ (คือมานเหมือนว่า..ต้อง log in ใหม่ ไม่ก็ย้ายเซิฟมานถึงจะขึ้นให้ แต่มานก็ขึ้นให้ไม่ครบอยู่ดีบางทีอะค่ะ)

Legend-V อ่อนๆ : Monoju
ซิลเวียแคนน่อนมั้ย เด๋วสอนไม้ 270 ปิน 23 ให้
กะจะเ้ข้าไปลองของหน่อย *** ล็อกอินไม่ได้ ***ดดดด ....

จินตนาการล้วน ๆ สูตรลุงเอกยังไม่ได้ใช้เลย แบบว่า

http://www.facebook.com/Tomenajah MPon
อยากให้พี่เอกสอนสูตรพัตอีก ทำได้มั้งไม่ได้มั้ง ไม่รู้ที่ได้มันฟลุกหรือเปล่า
กิจกรรมวันเกิดฮานะ พี่ก็ติดปัญหาเหมือนกัน เล่นครบ 16 สนามแล้ว แต่มันไม่ขึ้นให้ ออกแล้ว log in ใหม่ ก็ไม่ขึ้นให้
ซิลเวียแคนน่อนมั้ย เด๋วสอนไม้ 270 ปิน 23 ให้
ต้นฉบับโพสโดย โป๊งเหน่ง เมื่อ 2010-4-8 15:03
เหน่งวันไหนว่างๆ ฝากไปทำสถิติซิลเวียให้หน่อยจิ พี่ตีเองต้องมีพลาดเล็กๆน้อยๆประจำ
ยังทำสปาได้-40 นะพี่

ประสบกาก ล้วนๆๆๆๆ (เอามาประจานซะงั้น)
ตีไม่เป็นแล้ว สอนหนูหน่อย
เออ รู้สึกว่าบอร์ดเกมส์หลายๆบอร์ด จะหันมาใช้บอร์ดคล้ายๆแบบนี้เยอะแฮะ
ไอ้ Powered by Discuz! 7.0.0 อะไรเนี๊ย
โหลดแพทไม่ได้(กำ)>

๛อภรรยาปรมาลาภา๛
^
^
^
ปิดแอนตี้ไวรัส หรือ เอาออกก่อน แล้วโหลดอ่ะคับ
ง่ะ  ซะงั้น เด๋วลองดู แว่ต่า ว่าแต่ Nod32 ปิดไงหว่า

ได้แล้ว ขอบคุณครับ

เหน่งวันไหนว่างๆ ฝากไปทำสถิติซิลเวียให้หน่อยจิ พี่ตีเองต้องมีพลาดเล็กๆน้อยๆประจำ ...
ต้นฉบับโพสโดย (SuPeRBiT) เมื่อ 2010-4-8 16:11
วันอังคารละ ตั้งแต่9โมง-บ่ายโมง เพราะBRมันปิดเซิฟ
แก้ไขล่าสุด oliang9 เมื่อ 2010-4-9 02:39

ลูลู่ล็อคหลอกโกลเข้าไปยิง

WorldlPro E : สายลมที่หวังดี~*
ไม่ว่างเลยช่วงนี้ มาคั่นว่าอ่านถึงหน้านี้

Legend III
:วันหน้าพบกันใหม่
ลุงเอกว่า โตโยต้าแคมบิด (แคมรี่ ไฮบริด) เป็นไงบ้างในทัศนะลุงเอก/ลุงอ๊อด/ทุกคน ขอรีวิวหน่อยครับ

เปลี่ยนฮาร์ดดิสใหม่อีกละ ตัวเก่าส่งเคลมโลดดดดดดด

ไหนๆ สั่งทั้งทีลอง WTD 1Terra 7200 64MB ไปเลย... เพราะตัวเก่าใช้ Samsung รู้สึกมันอืดๆ ไงไม่รู้อะ...

ข้อมูลเมพหายอีกแล้ววววว

ตอบลุงฉัตร : ถามผมนี่ผมเฉยๆ นะครับกะไฮบริด จ่ายเพิ่มอีก 2 แสนกว่าๆ แต่ไม่มีข้อมูลเลยว่าแบตเตอร์รี่ลูกนึงกี่บาท? อายุใช้งานกี่ปี?

ถามเซลล์ขายโตโยต้าก็บอกลูกไม่กี่พัน จริงเหรอครับ? ใครยืนยันหน่อย

ประหยัดน้ำมันหรือเปล่า? ผมว่าเรื่องประหยัดน้ำมันขึ้นกับ "คนขับ" มากกว่า "รถยนต์" ครับ แต่รถยนต์ก็มีส่วนนะ

เพราะรถยุโรปที่บ้าน น้ำมัน 1 ถัง พ่อผมขับจากน่านไปถึงรังสิตประมาณ 600 กม. ได้สบายๆ ... ผมแค่นครสวรรค์ก็ต้องเติมแล้วครับ

ใครว่าฟอร์จูนเนอร์กินน้ำมัน? พ่อผมก็ขับไป น่าน-กทม ด้วยน้ำมันถังเดียวมาแล้ว... ผมเหรอหมดแถวๆ สิงห์บุรีครับ

ถ้าประหยัดจริงๆ ผมว่า NGV น่าจะดีกว่านะครับ แต่ก็มีข้อดีข้อเสียต่างกันออกไปอีกมากมายไม่จบ...

การเลือกรถคันนึงต้องดูจากปัจจัยหลายอย่างครับ บังเอิญว่ายังไม่เคยลองขับไฮบริดเลยไม่รู้ครับ

ตอบพอต : ไว้เจอกันรอบหน้ามาครับ จาสอนให้ วันนั้นสอนแล้วก็บอกเข้าใจๆ
สำหรับแคมบิดนั้นผมชอบนะครับ เรื่องรูปร่างหน้าตานั้นแคมรี่รุ่นหลังๆทำออกสวยถูกใจผมหมด ถือว่าผ่าน

จุดเด่นของรถ hybrid คือประหยัดพลังงานและลดมลภาวะ ซึ่งเท่าที่หาข้อมูลมา แคมบิดตอบโจทย์เรื่องประหยัดได้ดีพอสมควร

อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันเฉลี่ยของแคมบิดตกอยู่ที่ 12-18 กม./ลิตร เมื่อเทียบกับโซลูน่าที่ผมใช้อยู่ก็ถือว่าโอเค เพราะโซลูน่าผมก็กินน้ำมันเฉลี่ยที่ 11-12 กม./ลิตร

ส่วนคันซีเดียที่ติดแก๊สนี่ผมคิดๆดูแล้วประหยัดกว่าโซลูน่าครึ่งนึง ซึ่งแคมบิดคงสู้ไม่ได้แน่ๆ ยังไงรถติดแก๊สก็ยังคงประหยัดสุดอยู่ดี

เรื่องราคารถนั้นกับราคาที่เพิ่มจากรุ่นปกติมาไม่มากก็ถือว่าคุ้มในระยะยาว ส่วนที่เป็นกังวลกันคือแบตเตอรี่ที่แพงมาก ราคาอยู่ที่ 9 หมื่นบาทต่อการเปลี่ยน 1 ครั้ง

ซึ่งระยะเวลาที่ต้องเปลี่ยนนี่เห็นว่ากันว่าอยู่ที่ 150,000 กม. ขึ้นไป บางคันอาจจะใช้ได้ถึง 2 แสนกิโลเลยก็เป็นได้

ซึ่งผมมองว่าคุ้มค่านะครับ ค่าน้ำมันที่ประหยัดได้น่าจะมากกว่าค่าแบตเตอรี่อยู่พอสมควร

เอาเรื่องฮาๆมาฝากกันครับ ร้อนๆแบบนี้มาหัวเราะกันหน่อยดีกว่า

อีโวฯ VS ยาริส

'อ้าว ลุ๊งงงงงงง มาเข็นซาเล้งอยู่ทำไมน่ะ ทำไมไม่ถีบ อย่างงี๊ก็เหนี่อยแย่เลย'
'โซ่มังขาด โหล่งท่อระบายน้ำไปแหล่ว ถีบม่ายล่ายเลยต้องเข็น หง่ะ'
'หูยยยยย...... อย่างงี๊เมื่อไหร่จะถึง....เอางี๊ เดี๋ยวผมช่วบลากซาเล้งให้ก็แล้วกัน'
'บ๊ะ ใจดีมั๊กๆเลยพ่อหนุ่ม'

พอดีมีสายยางใสอยู่ในกะบะซาเล้งประมาณ2เมตร ลุงซาเล้งเลยเอามาผูกซาเล้งเข้ากับท้ายEVO

'ผมจะลากช้าๆนะลุง' ชายหนุ่มนัดแนะ
'ถ้าเร็วไป ลุงบีบแตรยางซาเล้ง แป๊ดๆๆ เลยนะ หรือตะโกนบอกผมก็ได้'
'โอเช พ่อหนุ่ม' ตาลุงตอบรับ

ว่าแล้วชาย หนุ่มก็ขับEVOลากซาเล้ง ตะดุ๋ย.... ตะดุ๋ย....

พอชายหนุ่มจอดรอไฟแดง ที่สี่แยกๆหนึ่ง มีYARISสีแดง กระโปรงดำ โป่งTRD แต่งซิ่ง แม็ก18' เผายางโชว์เข้ามาจอดข้างๆEVO
คนขับYARISเบิ้ลเครื่อง บรื้นนนน...........................
คนนั่งข้างๆถือกล้อง นิก้อน ดีสาม หันมายักคิ้วให้ชายหนุ่ม
บ๊ะ ท่าซิ่งข้ามรุ่นนี่หว่า ชายหนุ่มเรายอมได้ซะที่ไหน
พอไฟเขียวเท่านั้นแหละ ทั้งสอองคัยตบเกียร์เร่งรอบ
พุ่ง ปร๊าดดดดดๆๆๆ เลี๊ยวขึ้นโทลล์เวย์ไปเลย

บน โทลล์เวย์ มีตำตรวจคอยสุ่มส่องกล้องเรด้าร์ จับความเร็ว
เห็นรถซิ่งผ่าน ไป แก วอถึงด่านข้างหน้าเลย

'ด่าน10 วอ๒ เปลี่ยน.........'
'มีMitsu Evoอยู่เลนขวาสุด Yarisเลนกลาง ขับแข่งตีคู่กันมาด้วยความเร็วไปทางด่านแล้วเหยียบกั นไม่ต่ำกว่า200น่ะ ดักจับด่วน'
'มีตาลุง ปั่น ซาเล้ง บรรทุกของเต็มกระบะหน้าจี้ตูดMitsu Evoมาด้วย แกตะโกนโหวกเหวก บีบแตรไล่EvoตลอดสงสัยจะพยายามแซงEvoด้วยว่ะ'

Legend III
555 ฮาลุงอ๊อด ผมก็ชอบรูปร่างหน้าตาคัมรี่นะ แต่เปลี่ยนแบตที

เอ้อ พูดถึงเรื่องยิงจับความเร็ว

ขับรถออกจากโลตัสสระบุรีถึงรพ.เกษมราษฏร์นี่แค่ 1-2 กม. แถมต้องวิ่งในทางคู่ขนานตลอด พอเลี้ยวออกทางหลัก(ถนนมิตรภาพ)ปุ๊บก็ต้องรีบชิดขวากลับรถเลย

พอกลับรถเสร็จก็ต้องรีบชิดซ้ายเพื่อเข้าทางคู่ขนานเพื่อเลี้ยวเข้ารพ.

แต่โดนตำรวจเรียกบอกขับรถเร็ว

father it die! ขับเร็วเนี่ยนะ มันไปซุ่มยิงตรงไหนฟระ มาบอกขับรถเร็ว

Legend III
แคมรี่ ไฮบริด อาผมใช้อยู่ เคยได้ยินแว๊วๆ แบตเตอร์รี่ลูกนึงราคาเกือบแสนบาท อายุใช้งาน 5 ปี ข้อมูลไม่ชัวร์น่ะ เพราะตอนนั้นไม่ได้สนใจฟังเท่าไร
แก้ไขล่าสุด ProYoda เมื่อ 2010-4-9 10:55
เอ้อ พูดถึงเรื่องยิงจับความเร็ว

ขับรถออกจากโลตัสสระบุรีถึงรพ.เกษมราษฏร์นี่แค่ 1-2 กม. แถมต้องวิ่งในทางคู ...
ต้นฉบับโพสโดย Reality Blues เมื่อ 2010-4-9 10:02
ง่ะ ลุงอ๊อดมาสระบุรีเมือไรนี่ แล้วแถวนั้นมันมีตำรวจได้ไงอะ ปกติไม่มีนะฝั่งเกษมราษฎร์ ที่ทำงานผมก็อยู่ฝั่งตรงข้ามแหละ

edit: ถามเพื่อนๆ ละ มีมาแอบช่วงสายๆ ปกติผมผ่านช่วงเย็นๆ เลยไม่เคยเจอ ว่าแต่ลุงอ็อดกลับรถออกตัวล้อฟรีแล้วดริฟเข้าทางขนานหรือเปล่าถึงโดนข้อหาขับเร็ว

บอร์ดก็อืด เกมก็เน่า ..

http://www.facebook.com/Tomenajah MPon
เรื่องโดนจับรถผมว่าส่วนใหญ่ตำรวจมองรถ + หน้าตาและท่าทางคนขับครับ หน้าตาดีโดนเรียกประจำแบบผม

....

มาเรื่องแคมเบี้ยวต่อ อิอิ

แต่เรื่องรูปร่างนี่ผมก็ชอบมากครับ เพราะทรงของคัมรี่รุ่นใหม่นี่ สวยปอร์ต ถูกใจมากมายครับ... แต่ดีๆ นี่เหมือน Lexus เลย

แต่อย่างที่บอกอะครับ ยังไม่เคยลองด้วยตนเองเลย เลยให้ข้อมูลอะไรมากไม่ได้... ที่ของพี่อ๊อดบอกว่าสิ้นเปลือง 12-18 กม. ต่อลิตรของแคมเบี้ยวนี่ขับประมาณเท่าไหร่อะครับ? อันนี้อยากรู้เป็นข้อมูลจริงๆ...

ที่น่านมีคนใช้อยุ่หลายคน แต่ไม่รู้จักเลยไม่กล้าขอยืมลองอะครับ...

.....

จ่ายเพิ่ม 200,000 + ค่าแบตอีก 90,000 นึง สมมุติใช้ที่ 150,000 กม. เท่ากับ 290,000 บาท

ถ้าคิดที่ 150,000 กม. แล้วคิดแบบง่ายๆ 10 กม./ลิตร รถธรรมดา ก็ 15,000 ลิตร *35 = 525,000 บาทเป็นค่าน้ำมัน

ถ้าเป็นแคมเบี้ยว ให้ 14 กม./ลิตร ก็ 10,700 ลิตร * 35 = 374,500 บาท

หมายถึงว่า ที่ 150,000 กม.แรก ประหยัดน้ำมันไปได้ 150,500 บาท

ต้นทุนคงที่คือ 200,000 ต้นทุนฝันแปรของแคมเบี้ยวที่ 150k กม. คือ น้ำมัน+แบต 3.09 บาท/ กม.

ในขณะที่เครื่องธรรมดา ต้นทุนฝันแปรคือ 3.50 บาท/กม.

เพราะฉะนั้นส่วนต่างโดยประมาณคือ 0.41 บาท / กม. ผมคิดถูกหรือเปล่านี่? ผมมองว่ายังน้อยไป

เพราะกว่าจะคุ้มกับต้นทุนคงที่คือ 200k / 0.41 = ต้องใช้อย่างน้อย 400,000 กม. ขึ้นไปเลย... รถช้ำหมดนะผมว่า

แต่ถ้าน้ำมันเกิน 40 บาท และแบตถูกลง + อายุการใช้งานนานขึ้นผมว่าน่าใช้ครับ
ไม่มีคอมเม้นท์กับ Hybrid  แต่ลองเอาข้อมูลคร่าวๆ มาให้พิจารณา
โดยอ้างอิงราคาแบตฯของ Hybrid  ที่ ๒๐๐,๐๐๐ บาท (ราคาจริงราวๆนี้นะครับ)

ถ้าเอาตามคำอ้างของโตโยต้าที่ว่า  Camry 2.4 Hybrid จะประหยัดกว่า Camry 2.4 ธรรมดาราว 30%
ถ้าราคาแบตเตอรี่ 200,000 บาทและต้องเปลี่ยนหลังพ้นระยะรับประกัน 5 ปีจริง
จุดคุ้มทุนมันอยู่ตรงไหน ?
สมมติ Camry 2.4 ธรรมดา ใช้งานในเมือง ได้ 8 กม/ลิตร
ราคาน้ำมันปัจจุบัน say ว่า 28 บาท/ลิตร  จะได้ว่า ค่าน้ำมันต่อกม. = 3.5 บาท/กม.
Camry 2.4 Hybrid จะเหลือค่าน้ำมันต่อกม. = 3.5*0.7 = 2.45 บาท/กม.
ต่างกัน 1.05 บาท/กม.

ในระยะ 5 ปีนี้ ต้องวิ่งระยะทาง 200,000 / 1.05 = 190,500 กม. หรือปีละ 38,100 กม.
ถึงจะเริ่มคุ้มทุน ระหว่าง ค่าเปลี่ยนแบตเตอรี่ในปีที่ 6 กับ ค่าน้ำมันที่ประหยัดได้ในช่วง 5 ปีแรก

รถไฮบริดจ์ใช้แบตเตอรี่ NiMh nickel-metal hydride (ลิเที่ยม ไอออน) ต่ออนุกรมกันถึง ๒๓๐ เซลล์ เพื่อให้ได้ ๓๐๐-๖๕๐ โวล์ต ต่ออนุกรมกัน ถ้าเสียแค่ลูกเดียวก็ใช้ไม่ได้แล้ว
แต่ โตโยต้าเขาก็โฆษณาว่าในระยะ ๕ ปีแบตเตอรี่ยังไม่เคยที่จะเสียพร้อมกันทั้งหมด ๒๓๐ ลูกเลย(แน่ละไม่มีทางที่จะเป็นไปได้)
แก้ไขล่าสุด ม ะ ก ร~* เมื่อ 2010-4-9 11:32

แบตลูกละสองแสนนี่โหดไปป่าว ซื้อรถมือ 2 ได้เป็นคันเลยนะนั่น

ที่เอี่ยวคิดมานี่เป็นส่วนต่างจาก ค่าน้ำมันอย่างเดียว ยังไม่ได้รวมค่าแบตเตอรรี่ลงไปด้วย

ผมว่ายังไงก็คงไม่ถึงสองแสนครับ ไม่งั้นโดนโวยแน่นอน

แต่ผมเชื่อว่าอีก 5 ปี ไฮบริดจะน่าใช้ขึ้น เพราะราคาแบตน่าจะถูกลงกว่านี้ และ ประสิทธิภาพการใช้งานน่าจะดีกว่านี้ครับ
แก้ไขล่าสุด น ริ ศ ร า เมื่อ 2010-4-9 16:25

คิดแบบพี่เอกก็ได้ครับไม่ต่างกัน (ในส่วนราคาน้ำมันต่อลิตร ตีเผื่ออนาคตไป)

แต่ !!

ไม่ว่าจุดคุ้มทุนที่ ๔๐๐,๐๐๐ กิโล หรือ จะ ๕ ปี (ใช้งานจริงปรกติก็ราวๆนี้)
คนส่วนใหญ่ ที่มีประสบการณ์การใช้รถ,ดูแลรถอยู่เป็นประจำ ก็อาจจะบวกรวมความคุ้มทุน
ในส่วน Service,Maintenance แต่จะไม่ค่อยได้สนใจทาง Lost Mechanic แปลภาษา
ชาวบ้านให้ฟังง่ายๆว่า ความเสียหายเชิงกลที่มองไม่เห็น ในส่วนผู้บริโภคแบบเราๆทั่วไป
แทบจะไม่มีใครรู้จักและใส่ใจในส่วนตรงนี้ แต่สำหรับวิศวะกรซึ่งไม่ใช่เฉพาะด้านธุรกิจยานยนต์
Lost Mechanic เป็นส่วนสำคัญในการดีไซน์หรือพัฒนาเทคโนโลยีที่จะออกมาในท้องตลาดครับ

เพราะฉะนั้นในส่วนรายละเอียดตัว ผมมองว่า Hybrid ยังไงก็ยังไม่คุ้มทุนสำหรับผู้บริโภคในปัจจุบัน
จำกัดความว่า Hybrid  คือลูกผสม (ใช้หลักการทำงาน ๒ ระบบเพื่อสร้าง Work)  
Service,Maintenance ก็คูณสองไปแล้ว Lost Mechanic ยังคูณสองอีก ยังดูเป็นภาระเกินไปครับ

ยกเว้นใน ๕-๑๐ ปี จะมีรถ Hydrogen fuel แบบ ๑๐๐ %  อันนี้แหล่ะคุ้มสุดยอด และคงเป็นจุดสุดท้าย
ในการพัฒนาเทคโนโลยีทางด้านยานยนต์ของโลก (เว่อร์แต่จริงนะเออ)
เอาไอดีรอง กดแลก Pucca xchange ได้การ์ดมา 30 ชุด เปิดได้ การ์ดคอน กับ ไททัน มาอย่างละใบ นอกนั้นการ์ดกากทั้งหมด (ขนาดการ์ดแรร์กากๆยังไม่โผล่มาเลย)
แก้ไขล่าสุด ProYoda เมื่อ 2010-4-9 14:05

แบบนี้ก็มองได้ว่า มันออกแบบรถให้สวยบาดใจเพื่อลดจุดด้อยเรื่องราคาแบตที่ต้องจ่ายตามมา ซึ่งก็หมายความว่า เทคโนโลยีไฮบริดยังไม่ใช่ของจริงที่จะมาทดแทนพลังงานน้ำมัน งั้นรอรถพลังไฮโดรเจนละกัน

จุดขายที่ว่าลดมลภาวะนี่ ผมว่าแบตที่ต้องมีวันเสื่อมจะเป็นมลภาวะภายหลังหรือเปล่าถ้าจะใช้เทคโนโลยีนี้อย่างแพร่หลายจริงๆ

edit:เพิ่มข้อความนิดนึง ไม่ตรงใจ

ก็เป็นปรกติแหล่ะครับลุงฉาดในมุมดีมานด์,ซัพพลาย ถ้ามีคนหันนิยมเยอะๆ
หรือมีคู่แข่งเปิดตัวเป็นทางการ (รอฮอนด้า) ยังไงก็ต้องดาวน์ลงแน่ๆ ไม่ใช่เฉพาะแบตฯ
คือลงทั้งค่าตัวรถด้วยเลย

ส่วนของจริงรึเปล่า ผมว่าใช่นะ เพราะเป็นการต่อยอดเทคโนโลยี  Hybrid เนี๊ยพัฒนา
มาเป็นสิบปีแล้วนะครับนะ ที่เพิ่งจะเข็นมาขายปีสองปี ไม่ใช่ว่ารอเทคโนโลยีสมบูรณ์แบบ
แต่มันรอดูแนวโน้มทางการตลาดเฉยๆ

ส่วนมลภาวะไม่ต้องพูดถึงครับ ของชัวร์  ผลิตภัณฑ์อะไรก็แล้วแต่ในเชิงอุตสาหกรรม
โมเดลต้นแบบที่วิจัย,ทดลอง ขึ้นชื่อว่ามีส่วนประกอบของโลหะหนัก,พลาสติกและสารเคมี
แทบจะไม่มีอะไรที่ผ่านเกณฑ์ Safety ในเรื่องของเวลาเสื่อมสภาพตามธรรมชาติได้เลย

เพื่อนผมจบวิศวะ เคมีฯ ลาดกระบัง มันเล่าให้ฟังเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้เยอะมาก แถวระยอง,ชลฯ
โรงงานใหญ่ที่จะเอาบรรดา ISO มันกว้านซื้อที่แล้วเอาผ้าใบเยอะมากๆมารองก้นบ่อ
แต่ละบ่อ กว้างเป็นไร่ แล้วเอาพวกขยะมลพิษพวก พลาสติก,สารเคมี ฯลฯ ได้จากโรงผลิต
ที่เป็นของทิ้งมาทิ้ง แล้วเอาดินกลบ พอถึงเวลาก็เอารถขนสารเคมีเหมือนรถดับเพลิง
มาฉีดๆ ลงในบ่อเพื่อเจือจาง หรือทำปฎิกิริยาให้สสาร,สารพิษพวกนี้ย่อยสลาย

ผม อีก ๒๐๐  จะ สองหมื่น มันไป สี่หมื่นละคร๊าบบบ เงินดีโพดๆ
แก้ไขล่าสุด น ริ ศ ร า เมื่อ 2010-4-9 17:06

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V9091580/V9091580.html

พร้อมรบ อิอิ ...

ผมก็มี ทำไว้เล่นตั้งแต่ปีที่แล้วละ แต่ผมทำเป็นตัวห้อยสะพายหลัง ต่อตรงแบตฯแห้งมอไซด์
ส่วนสายยางเก็บงานให้มันเลื้อยข้างหลัง หัวฉีดอยู่ที่หัว ติดกับหมวก Safety

แรกๆก็ฮา แต่หลังๆไม่ไหวละ ไม่Sadทันใจ ถอดทิ้งคว้าขันSadมันส์กว่า ฮ่าฮ่า

ป.ล. แม่มเซนเซอร์กากจริงๆ เห้อออออ บอร์ดคุณหนู  จจจจจจจจจจจจจจ
แก้ไขล่าสุด ๑...นัยล้าu เมื่อ 2010-4-10 12:15

นึกถึงเรื่อง "แคมบิด"

ไปทำกันท่าไหนครับ แคมถึงบิด
เข้าบอร์ดมาได้สูตร 3 สนามเลย ขอบคุณ ลุงเอกและพี่บิ๊กครับ
ผมจะไปฝึกฝนอีกครั้งครับ
ไม่มีอารมณ์อยากตีปังเลยช่วงนี้ ... เอาไว้หลังสงกรานต์แล้วกัน ค่อยจะกลับมาเล่น ไปสร้างอารมณ์ก่อน

ตำรา-32ขึ้น
ป้าเอ็มทำตำรามาแจกมั่งจิ
ล็อกอินได้ แต่เข้าเกมส์ไม่ได้  กาก .. ถุย ...

ในห้องเรียนวิชาคณิตศาสตร์

จงเลือกข้อที่ถูกที่สุด
ก.ซื้อส้ม 5 ผล ผลละ 3 บาท ต้องจ่าย 18 บาท
ข.ซื้อส้ม 5 ผล ผลละ 3 บาท ต้องจ่าย 15 บาท
ค.ซื้อส้ม 5 ผล ผลละ 3 บาท ต้องจ่าย 12 บาท
ด.ช.ป๋อง นามสกุล เลือดแม่แรง ตอบข้อ ค.

ครู : นี่ ด.ช.ป๋อง โจทย์ง่ายๆแบบนี้เธอยังทำผิดอีก ครูคงให้เธอขึ้น ป.4 ไม่ได้แล้วล่ะ
ด.ช.ป่อง : ก็ถูกแล้วนี่ครับ ซื้อ 5 ผล จ่ายแค่ 12 บาท ถูกที่สุดแล้ว ข้ออื่นแพงกว่าทั้งนั้นเลย  

เครดิต : หนังสือคู่สร้างคู่สม ฉบับที่ 671 หน้า 70 ประจำวันที่ 10-20 เมษายน 2553
กลับไปรายการกระดานข่าว