กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่

[สาระ] Guide แนวทาง Guardian อย่างเป็นทางการ มาแบ่งปันความรู้กันครับ

แก้ไขล่าสุด •MyPride• เมื่อ 2014-1-13 11:36

ยินดีต้อนรับเหล่า Guardian ทุกคนครับ

เนื่องจากกระทู้ Guardian เก่าตอนตั้งขึ้น ไม่ได้ตั้งใจจะให้เป็น Guide แต่พอมีข้อมูลจากเพื่อนๆเพื่อขึ้นเรื่อยๆ

แต่ไม่สามารถรวมข้อมูลเข้ามาให้อ่านได้ง่ายๆ ด้วยความจำกัดในด้านของจำนวนข้อความแต่ละโพส

ผมจึงขออนุญาติออกมาตั้งใหม่เพื่อให้มีการรวบรวมข้อมูลรายละเอียดไว้อย่างเป็นระเบียบนะครับ

[สาระมาก]ชาว Guardian มาร่วมแชร์คอมโบให้น้องใหม่กัน !! + แนวทางอัพสกิลPVE (อัพเดต 23/10/2555)

สำหรับหลายๆคนแล้ว หากพูดถึง Guardian ก็คงจะนึกถึงสายอาชีพเกราะหนัก ถือโล่ขนาดใหญ่

มีพลังป้องกันและพลังชีวิตที่สูงที่สุดในเกม มีหน้าที่เป็น Tanker หรือตัวชนในแนวหน้า

คอยรับฝ่าเท้าทั้งหลายแหล่แทนเพื่อนๆในปาตี้กัน

แต่สำหรับเกม C9 ขอให้ลืมภาพ Guardian ที่ยืนหวดลมนิ่งๆ มองดูตัวเลขเด้งบนหัวไปเรื่อยๆแบบนั้นไปได้เลยครับ

"พวกเราอันตรายกว่านั้นเยอะ"

สารบัญข้อมูล

- วิเคราะห์สกิล Guardian By MyPride

- แนวการอัพสกิลสาย PVP และ PVE By MyPride & Mizein & ซางาระ โซซืเกะ

- ตัวอย่างการทำ Combo By MyPride & GM แบงค์ & ทะลวงฟัน & VSOP & npmnpm & ๐ตัว๐ป๊ะป๋า๐

- ตัวอย่างการ PVP สายอาชีพ Guardian

- สาระเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Guardian

"ชั้นปรารถนาจะเป็นโล่ เพียงแค่โล่เท่านั้น..."

แก้ไขล่าสุด •MyPride• เมื่อ 2013-9-25 21:15

วิเคราะห์สกิล Guardian

Action Skill

Bash I,II,III
มีลักษณะการโจมตีเป็นการเหวี่ยงดาบทั้งหมด 3 ครั้ง โดยครั้งที่ 1 จะสามารถงัดศัตรูที่ล้มอยู่ได้
ครั้งที่ 3 จะทุบศัตรูลงไปกระแทกพื้นและลอยขึ้นมา
สามารถนำมาใช้ในการคอมโบ และเก็บเลเวลได้ดีมาก

Thrust Kick
มีลักษณะการโจมตีเป็นการแทงดาบออกไปที่เป้าหมาย ก่อนจะยกขาถีบซ้ำ และสามารถหมุนตัวฟันต่อได้อีกครั้งหนึ่ง
ใน PVP สามารถใช้ได้ถึงการเตะเท่านั้น ระหว่างแทงดาบจะมีสถานะ Super Armor เป็นเวลาสั้นๆ
เหมาะใช้สำหรับทำคอมโบได้ดีมาก และเก็บเลเวลได้ดี

Round Swing I,II,III,F
มีลักษณะการโจมตีเป็นการหมุนตัวฟันรอบตัว ทำให้เป้าหมายที่ถูกโจมตีติดสถาณะมินิสตั้น ทำให้ไม่สามารถควบคุมได้
ชัวคราว แต่เป็นเวลาแค่1-2วิเท่านั้น
ไม่เหมาะสำหรับการทำคอมโบแต่ยังสามารถนำมาใช้ในการ PVP ได้(ส่วนมากใช้ถึงแค่ II) ใช้ในการเก็บเลเวลได้ดีมาก

Upper Swing
มีลักษณะการโจมตีเป็นการกระโดดหมุนตัวฟันกลางอากาศ และในครั้งที่2 จะกระแทกศัตรูลงพื้น
แต่ก็ทำให้เป้าหมายกระเด็นออกไปเช่นกัน ระยะการโจมตีแนวนอนแคบ แต่ระยะการโจมตีในแนวตั้งมาก
สามารถใช้ในการคอมโบได้เล็กน้อย ไม่เหมาะสำหรับการเก็บเลเวล

Descent Guardian
มีลักษณะเป็นสกิลบัฟที่ส่งผลให้ เมื่อตัวละครเดินออกไปจะเกิดเดเมจคล้ายๆคลื่นกระแทกรอบตัว
หากกดคลิกซ้าย จะเป็นการหมุนตัวฟันด้วยท่า Round Swing I หากคลิกขวาจะเป็นการโจมตีด้วยท่า Earthquake
ความรุนแรงขึ้นกับเลเวลของสกิล
สามารถนำมาใช้แก้สถานะการณ์ใน PVP และใช้ในการเก็บเลเวลได้ดีมาก

Breeze Turn
มีลักษณะการโจมตีเป็นการพุ่งเข้าชนด้วยโล่ ก่อนจะใช้โล่กระแทกศัตรูกระเด็นออกไปบนอากาศ
ระหว่างพุ่งเข้าใส่เป้าหมาย โล่จะถูกนำมาไว้ข้างหน้า ทำให้ได้สถานะ Block จากการตั้งโล่
สามารถนำมาใช้ในการคอมโบได้ดีมาก แต่ไม่เหมาะกับการเก็บเลเวลเท่าไหร่นัก

Guts Power
มีลักษณะเป็นสกิลบัฟที่ส่งผลในการเพิ่มค่า Str เป็นจำนวนมาก แต่ก็ลด Movement เช่นกัน

Expert Guard
มีลักษณะเป็นการโจมตีกึ่งตั้งรับ เมื่อกดใช้สกิลจะทำการกระแทกโล่ลงบนพื้น ทำให้เกิดเดเมจใส่เป้าหมายที่นอนอยู่ได้
และในระหว่างที่อยู่ในการใช้สกิล Expert Guard จะทำให้ตัวละครมีลักษณะคล้ายๆ Perfect Guard ซึ่งไม่มี
การโจมตีใดสามารถทำลาย Guard ลงได้ แต่ยังสามารถถูกโจมตีใส่จากทางด้านหลังได้ตามปกติ
ใช้ในการ PVP ได้ดี และใช้ในการเก็บเลเวลได้ดีมาก

Rush Upper
มีลักษณะการโจมตีเป็นการใช้โล่กระแทกใส่ศัตรู การโจมตีครั้งที่ 2 จะกระแทกศัตรูลงพื้นและลอยขึ้นมา
ในการโจมตีด้วยโล่ครั้งที่ 1 และ 2 จะมีสถานะ Super Armor
ใช้ในการทำคอมโบ และการเก็บเลเวลได้ดีมาก

Shield Smash
มีลักษณะการโจมตีเป็นการขว้างโล่ออกไป มีระยะโจมตีที่ไกล แต่มีเดเมจและความต่อเนื่องที่น้อย
ไม่เหมาะสำหรับการ PVP และเก็บเลเวล

Iron Skin
มีบักษณะเป็นสกิลบัฟที่ส่งผลให้ P.def เพิ่มขึ้น AtkSpeed ลดลง Movement ลดลง
และมีสถานะ Super Armorทำให้ได้รับการโจมตีโดนที่ไม่มีอาการกระตุก
สามารถนำมาใช้แก้สถานะการณ์ใน PVP และใช้ในการเก็บเลเวลได้ดีมาก

Grab Spike
มีลักษณะการโจมตีเป็นการจับศัตรูที่นอนอยู่บนพื้นกระแทกลงไปเป็นจำนวน 3 ครั้ง โดยเมื่อใช้สกิลจะต้องกดปุ่ม E
ค้างเอาไว้ตลอดเวลาเพื่อเพิ่มจำนวนในการจับ สามารถใช้กับเป้าหมายที่ล้มอยู่ได้
ใช้ในการคอมโบได้ดีมาก แต่ใช้สำหรับการเก็บเลเวลได้ปานกลาง

Armor Combination
มีลักษณะการโจมตีเป็นการโจมตี 4 ครั้งโดยที่อีกฝ่ายจะติดสถานะมินิสตั้น และในการโจมตีครั้งสุดท้าย
จะส่งศัตรูลอยออกไป
สามารถนำมาใช้ในการทำคอมโบได้ แต่ไม่เหมาะจะนำมาใช้เก็บเลเวล

Crash Bomber
มีลักษณะการโจมตีเป็นการกระโดดทุบดาบลงบนพื้นทำให้เกิดเดเมจเป็นวงกว้าง สามารถสะสมพลังเพื่อเพิ่มความรุนแรงได้
และในระหว่างใช้สกิลจะได้รับสถานะ Super Armor
*ขึ้นอยู่กับความต้องการใช้งาน*

Earthquake
มีลักษณะการโจมตีเป็นการกระโดดแทงดาบลงบนพื้น ทำให้เกิดเดเมจเป็นวงกว้าง และในระหว่างใช้สกิลจะได้รับสถานะ Super Armor
ใช้ในการ PVP และการเก็บเลเวลได้ดี
แก้ไขล่าสุด •MyPride• เมื่อ 2013-2-20 23:10

Threatening Shout
มีลักษณะการโจมตีเป็นการดูดศัตรูรอบๆเข้าหาตัว ทำให้เกิดเดเมจ และเกิดผล Decrease Movement กับเป้าหมาย
ระหว่างที่สกิลแสดงผลจะมีสถานะเป็น Super Armor ไปพร้อมๆกัน
ใช้ในการ PVP ได้ดีมาก แต่ไม่เหมาะกับการเก็บเลเวล

Over-Tough
มีลักษณะเป็นสกิลบัฟที่ส่งผลให้ อัตราการรีเจนเลือดเพิ่มขึ้น การดูดซับเดเมจเพิ่มขึ้น แต่ P.Atk ลดลง
ใช้ในการ PVP และการเก็บเลเวลได้ดีมาก แต่ไม่ควรอัพเกิน Lv.1

Commend

Grab Strike
มีลักษณะการโจมตีเป็นการจับศัตรูกระแทกด้วยหัวเป็นจำนวน 3 ครั้ง โดยตลอดเวลาที่ใช้
จำเป็นต้องคลิกซ้ายค้างเอาไว้เพื่อให้จำนวนครั้งในการโจมตีเพิ่มขึ้น
เหมาะสำหรับการทำคอมโบมาก สามารถใช้เก็บเลเวลได้ปานกลาง

Back Hit Grab
มีลักษณะการโจมตีเป็นการจับศัตรูทุ่มกลับหลังโดยมีลักษณะคล้ายท่าเยอรมันซูเพล็ก
ใช้ในการ PVP ได้ปานกลาง ไม่เหมาะสำหรับการเก็บเลเวล

Back End Thrust
มีลักษณะการโจมตีเป็นการถอยหลังออกจากตำแหน่งที่ยืน แล้วพุ่งดาบแทงสวนเข้าใส่
สามารถใช้ในการเค้าเตอร์การโจมตีของศัตรูได้ดีมาก
สามารถใช้ในการทำคอมโบได้ดีมาก ใช้ในการเก็บเลเวลได้ปานกลาง

Back End Upper
มีลักษณะการโจมตีเป็นการถอยหลังออกจากตำแหน่งที่ยืน แล้วพุ่งเข้าไปพลิกดาบฟันเสยขึ้น
ทำให้ศัตรูลอยขึ้นบนอากาศ
ใช้ในการทำคอมโบ และการเก็บเลเวลได้ดีมาก

Charge Attack , Breakneck Charge
มีลักษณะการโจมตีเป็นการพุ่งเข้าชนเป้าหมาย โดยถ้าใช้ Breakneck Charge ในการพุ่งชน
จะทำให้เป้าหมายติดสถานะมินิสตั้นด้วย และระหว่างพุ่งชน โล่จะถูกนำมาไว้ด้านหน้า ทำให้ได้สถานะ Block ด้วย
ใช้ในการทำคอมโบได้ดีมาก ใช้ในการเก็บเลเวลได้ดีและหลากหลาย

Defensive
มีลักษณะการสกิลประเภท Commend ที่แสดงผลคล้าย Passive ที่จะทำให้ตัวละคร
สามารถโจมตีในท่าแทงดาบสั้นๆ ได้ทันทีจาก Defensive Stance (ท่าตั้งโล่ป้องกัน)

Shield Blast
มีลักษณะการโจมตีเป็นการนำโล่มาไว้ด้านหน้า และกระแทกเป้าหมายให้กระเด็นออกไป
ใช้ในการตั้งรับและทำเดเมจไปพร้อมๆกันได้ดี
ใช้ในการ PVP ได้ดี ไม่เหมาะสมสำหรับการเก็บเลเวลนัก

Defensive Dash
มีลักษณะเป็นการพุ่งไปข้างหน้าอย่างรวดเร็ว โดยที่ตั้งโล่ไว้ข้างหน้า ส่งผลให้เคลื่อนที่ไปพร้อมๆกับทำการ
ป้องกันไปด้วยได้ แต่ไม่เกิดเดเมจ
ใช้สำหรับการ PVP และเก็บเลเวลได้ดีและหลากหลาย

Iron Press
มีลักษณะเป็นการโจมตีที่จะกระโดดขึ้นบนอากาศก่อนจะทิ้งตัวลงมาสร้างความเสียหาย
สามารถใช้โจมตีเป้าหมายที่ล้มอยู่ได้
ใช้ในการทำคอมโบ และเก็บเลเวลได้ดีมาก

Shield Reflection
มีลักษณะเป็นการสวนกลับการโจมตีจากท่าตั้งโล่ ด้วยการตั้งรับการโจมตี แล้วหมุ่นตัวใช้โล่ฟาดกลับไป
ใช้ในการตั้งรับแล้วสวนกลับได้ดีมาก
เหมาะสำหรับการ PVP สูงมาก แต่ไม่เหมาะสำหรับการเก็บเลเวลนัก
แก้ไขล่าสุด •MyPride• เมื่อ 2015-6-14 16:49

แนวทางการอัพสกิล Guardian

ผังสกิลนี้ที่นี้เป็นแค่แนวทางเท่านั้น สามารถนำไปปรับเปลี่ยนให้เข้ากับ
วิธีการเล่นของตัวเองได้ครับ

Basic PVP Build By MyPride

Lv.63 - SP 1555

Action - Commend - Passive

-----------------

Stun Lock PVP Build by ซางาระ โซซืเกะ

-------------------

Infinity Combo PVP Build -Test Type- *รอการปรับปรุง*

Area of effect PVE Build By Mizein

5th Continent Skill Book PVE Build By MyPride

---------------------

ขอบคุณ : http://c9.mmosite.com/tool/skill_simulator/

http://c9.duowan.com/s/mmq.html

http://orange.pepo.jp/c9/
แก้ไขล่าสุด •MyPride• เมื่อ 2013-10-16 22:05

ตัวอย่างการทำคอมโบ Guardian

Guardian Basic Combo By MyPride

Charge Attack/Breakneck Charge > Thrust Kick > ฟัน > Rush Upper > ฟัน > Bash I,II,III > Threatening Shout > Grab Spike > Back End Upper > Bash I,II,III > Rush Upper > ฟัน > Breeze Turn > Iron Press > Expert Guard

ข้อเสียของคอมโบนี้
1. ในจังหวะ  ฟัน > Breeze Turn การฟันต้องให้ขึ้นเดเมจแค่ 1Hit เท่านั้น ไม่อย่างนั้น Breeze Turn จะไม่โดน
2. คลูดาวสกิลเหลื่อมล้ำกันแค่เล็กน้อย ทำให้กะจังหวะใช้งานยาก ต้องฝึกให้ชิน

ข้อดีของคอมโบนี้
1. มีสกิล Threatening Shout ที่ส่งผล Decrease Movement อยู่ในคอมโบ
2. คอมโบเกือบทั้งหมดอยู่ในอากาศ ทำให้อีกฝ่ายใช้สกิลหนีได้ยาก

----------------

Guardian Infinity Combo By ๐ตัว๐ป๊ะป๋า๐

Loop Combo : Grab Spike > Back End Upper > Bash I,II,III > ฟัน ตบ ฟัน > Rush Upper > ฟัน > Guard Cancel > ฟัน ฟัน > Back End Thrust > Bash I,II,III > ฟัน ตบ ตบ ตบ ตบ ตบ > ฟัน ฟัน > Back End Thrust > Bash I,II,III > Grab Spike

1. เสีย Damage ตามกฏ จำนวน Combo ไปอย่างรวดเร็ว
2. จับจังหวะการใช้สกิลได้ยากมาก มีโอกาศทำหลุดได้อย่างง่ายดาย

1. เป็นการบังคับฝ่ายตรงข้ามให้ใช้ Evasive Dash ออกมาเสมอ สร้างความได้เปรียบในการเล่นได้มาก
2. เปิดคอมโบได้จากหลายสกิล พลิกแพลงได้ง่าย

หากต้องการใช้งาน Guardian Infinity Combo กรุณอ่านต่อ 1783# หน้า 36 Click ***

------------

Guardian Damage Combo By GM แบงค์ (งาน TGX)

Change Attack > ฟัน ฟัน ฟัน > Thrust Kick > ฟัน ฟัน ตบ ตบ > Grab Strike > Rush Upper > Grab Spike > Bash I,II,III > Crash Bomber > Expert Guard

จุดอ่อนของคอมโบนี้
- ช่วงจังหวะ Rush Upper และ Crash Bomber มีช่องว่างสูงมาก
- ช่วงจังหวะ Grab Spike หลังจบ Hit ที่2 อีกฝ่ายมีโอกาศกลับตัวฟันได้

- ในคอมโบประกอบไปด้วยท่าโจมตีที่รุนแรงหวังผลได้
- หลังจบคอมโบจะอยู่ในท่า Expert Guard ทำให้ป้องกันการโจมตีของมือที่ 3 จากด้านหน้าได้

-----------

Guardian Grab Combo By ทะลวงฟัน

Charge Attack/Breakneck Charge > Grab Strike > Grab Spike > Back End Upper > Bash I,II,III > Rush Upper > ฟัน ตบ ตบ > Grab Strike > Bash I,II,III > Breeze Turn > Iron Press > Expert Guard

1. การกะระยะให้ Grab Spike จับได้พอดีต้องอาศัยความเคยชิน เพราะถ้าจับไม่พอดีจะทำให้เราเป็นฝ่ายโดนสวนได้
2. คอมโบอาศัยเดเมจหลักจากสกิล Grab Spike ซึ่งมีคลูดาวพอสมควร จึงไม่ควรใช้ออกมาอย่างเสียเปล่า

1. เน้นการออกสกิลที่รุนแรงทั้งหมดในทีแรกทีเดียว ทำให้ไม่มีเดเมจที่เสียเปล่าเพราะถูกลดทอนเดเมจตามกฏ จำนวนCombo
2. สกิลประเภทจับ สามารถแก้ทางการป้องกันได้ทุกรูปแบบตั้งแต่ การตั้งการ์ด ไปจนถึงการ เค้าเตอร์
3. จุดเด่นที่สำคัญที่สุดคือสกิล Grab Spike ที่มีความแรงและความแน่นอนสูง ถ้าฝึกใช้ให้เคยชิน จนสามารถใช้ออกมาได้แม่นยำจากทั้งในคอมโบและนอกคอมโบ จะเป็นสกิลทำเดเมจที่น่ากลัวมาก

-----------

Guardian Air Combo By VSOP - CruxTheCross

Charge Attack/Breakneck Charge > Press Kick > Armor > Rush Upper > ฟัน > Guard Cancel > ฟัน ฟัน > Bash I,II > Thrust Kick > ฟัน ตบ ฟัน > Press Kick > Grab Spike > Back End Upper > Bash I,II > Thrust Kick > ฟัน ตบ ฟัน > Rush Upper > ฟัน > Breeze Turn > Iron Press

1. จุดที่ยากมีอยู่เยอะมากใน Combo
2. จังหวะผลัดสกิลหนึ่งไปอีกสกิลหนึ่งค่อนข้างคาบเส้น ถ้าพลาดอาจโดนสวนกลับได้

1. เป็นการโจมแต่แบบ Air Combo โดยสมบูรณ์
2. ตั้งรับได้ยากเพราะสกิลเปิดเน้นสกิลที่เจาะ Guard เป็นหลัก

----------

Guardian Stun Lock Combo By npmnpm

Breakneck Charge > Armor Combination (1Hit) > Press Kick > Round Swing I,II > Grab Strike > Grab Spike > Back End Upper > Bash I,II,III > Rush Upper > ฟัน ตบ ตบ > Grab Strike > Bash I,II,III > Threatening Shout > เดินครึ่งก้าว + ฟัน > Breeze Turn > Iron Press > Expert Guard

จุดอ่อนของคอมโบนี้
- จังหวะ Grab Strike > Bash I,II,III อาจมีช่องว่างเล็กน้อย
- Threatening Shout > เดินครึ่งก้าว + ฟัน > Breeze Turn การกะจังหวะทำได้ยากมาก ต้องอาศัยความเคยชิน

- ส่วนต้นของ Combo เป็น Combo เอ๋อ ทำให้กินเดเมจ 15Hit แน่นอนไม่สามารถหลบได้
- ส่วนท้ายสามารถปรับแต่งสกิลได้ตามสถานการณ์ ถ้าฝึกใช้จนเคยชินจะสามารถพลิกแพลงได้หลากหลาย
แก้ไขล่าสุด •MyPride• เมื่อ 2015-6-14 16:50

ตัวอย่าง Guardian PVP

*บางคลิปผมไม่ได้เป็นคนถ่ายเอง ก็ต้องขออภัยเจ้าของคลิปด้วยนะครับ ที่นำมาใช้โดยไม่ได้ขออนุญาติ ผมต้องการให้เป็นตัวอย่างการเล่นเท่านั้น*

Guardian vs Blademaster By AegisRick (SirRick) C9 US

Guardian vs Warrior By AegisRick (SirRick) C9 US

Guardian vs Guardian By AegisRick (SirRick) C9 US

Guardian vs Berserker By AegisRick (SirRick) C9 US

Guardian vs elementalist (shade) By AegisRick (SirRick) C9 US

Guardian vs Illusionist By AegisRick (SirRick) C9 US

Guardian vs Taoist (Magic) By AegisRick (SirRick) C9 US

Guardian vs Taoist (Hybrid) By AegisRick (SirRick) C9 US

Guardian vs Reaperess By AegisRick (SirRick) C9 US

Guardian vs Ranger By AegisRick (SirRick) C9 US

Guardian vs Scout By AegisRick (SirRick) C9 US

Guardian vs Assassin By AegisRick (SirRick) C9 US

Guardian vs Shadow By AegisRick (SirRick) C9 US

Guardian vs Bullet Shooter By BSJ920928 C9 KR

Guardian vs Slayer By AegisRick (SirRick) C9 US

Guardian vs Warden By BSJ920928 C9 KR

Guardian vs BladeDancer By BSJ920928 C9 KR

แก้ไขล่าสุด •MyPride• เมื่อ 2013-5-28 13:07

สาระเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Guardian

Guardian ควรเลือกออฟ Soul ยังไงดี By MyPride

*ขอบคุณภาพจากคุณ —•••• 5 บาn ครับ*

Head Soul - Intelligence 25 + Intelligence 10
Shoulders Soul - Intelligence 25 + Damage Resistance 3%
Chestpiece Soul - Skill Cooldowns Decrease 10% + 5%
Leggings Soul - Magical Defense 15% + 5% / Physical Defense 15% + 5%
Gloves Soul - Strength 25 + Strength 10
Shoes Soul - Strength 25 + Strength 10

ผมไม่แนะนำให้ใส่พวกเพิ่มเลือดหรือป้องกันเท่าไหร่ เพราะแต่เดิมเราก็มี
ค่าสเตตัสพวกนี้สูงอยู่แล้ว และยังสามารถใช้โล่ช่วยในการป้องกันได้อีก
ค่า Health จะเหมาะสำหรับการเล่น DeathMacth หรือ TeamMacth มากกว่าการ PVP 1-1 ครับ
---------------

Grab Spike ทำยังไงให้จับ 3 ที??
สกิล Grab Spike เมื่อกดใช้ไปแล้ว จะต้องกดปุ่ม E ค้างเอาไว้นะครับ
เพราะสกิลนี้ไม่ใช่การกระแทกได้ 3 ที แต่เป็นการจับ 3 ทีครับ
เพราะฉะนั้นจึงต้องกด E ค้างไว้เพื่อให้ใช้ท่าจับต่อไปเรื่อยๆครับ

Press Kick เป็นสกิล Action หรือ Commend กันแน่
Press Kick เป็นคล้ายๆสกิลกึ่ง Action กึ่ง Commend ครับ
เราจะใช้วิธีกด S+F หรือดึงสกิลมาใส่ช๊อตคัสก็ได้ทั้งนั้น
และสกิลนี้ในเกมอยู่ในส่วนของ Action แต่เวปทดลองอัพสกิลอยู่ใน Commend
ก็ไม่ต้องกังวลครับ เป็นสกิลเดียวกัน สามารถอัพได้เลย

การใช้สกิล Thrust Kick เพื่อการหลอกล่อ By ซางาระ โซซืเกะ

วันนี้ว่างๆเลยเอาเทคนิกเล็กน้อยมา คือการใช้ Thrust Kick สับขาหลอก
สกิล Thrust Kick นั้นสามารถกดสกิลอื่นได้ในระหว่้างที่ใช้สกิล ทำให้เราใช้หลอกได้
ประมานว่าใช้วืดแต่หันกลับมาสวน อย่างไว ด้วย Breeze Turn หรือ Rush Upper ก็ได้
ตามนั้น
ต้นฉบับโพสโดย ซางาระ โซซืเกะ เมื่อ 2013-3-5 23:01

การใช้สกิล Breakneck Charge เพื่อ Break Guard By MyPride

(ในระหว่างการ Guard เมื่อถูกโจมตีแม้แต่เล็กน้อย ผู้ตั้ง Guard จะไม่สามารถหันทิศทางได้นะครับ)

1. ใช้ Charge Attack เข้าไปให้กระทบถูก Guard ของฝ่ายตรงข้ามเล็กน้อย
2. ใช้ A D บังคับทิศทางออกไป ซ้าย-ขวา ทันทีที่กระทบถูก Guard
3. หันจอกลับไปหาฝ่ายตรงข้าม พร้อมบังคับทิศทางตรงข้ามกับข้อ 2 อย่างรวดเร็ว
4. ใช้ Breakneck Charge ทันทีที่กลับทิศทางได้

เพียงเท่านี้ Charge Attack ของเราที่ปกติสามารถหักทิศทางได้แค่ 90 องศาด้านหน้า
ก็จะสามารถหักกลับได้ถึง 180 องศา พร้อมสามารถผ่านการ Guard ของฝ่ายตรงข้าม
และสร้างสถานะ StunLock สำหรับต่อคอมโบต่อไปได้ทันทีครับ

Guardian Ultimate Fury

Guardian Solo Oberon's Haven (Hell) By MyPride

Guardian Solo Fallen Lunard Castle (Hell) By MyPride

Guardian Solo God's Calling (Hell) Bonus Fury By MyPride

Guardian ใส่ธาตุอะไรดี?? By Mizein

ใส่ธาตุชนะทางที่อาวุธครับ จะทำให้ตีมอนแรงขึ้น ส่วนเกราะใส่ธาตุตามเมืองนั้นๆ จะลดทอนเดเมจได้บางส่วน

ไฟ > ลม > ดิน > น้ำ > ไฟ

เล่น Guardian ควรใส่ชุดไหนดี?? By Mizein
เริ่มจากขอแบ่งชุดที่ใส่เป็นทั้งหมด 3 ช่วงก่อนเลยนะครับ
1. ช่วง Lv.35-46 เป็นช่วงที่มุ่มเน้นไปที่การเก็บเลเวล ใช้เงินให้น้อยที่สุด
เพื่อเตรียมพร้อมสำหรับระดับที่สูงขึ้นไป ชุดที่เหมาะสมได้แก่
   [Hell Set 35] เนื่องจากหาง่าย ราคาถูก พลังป้องกันสูงเทียบเท่า Rare 47
   เหมาะจะใช้เก็บเลเวลในช่วงแรก
2. ช่วง Lv.47-53 ในช่วงนี้ หลายๆคนจะเริ่มเข้าสู่การ PVP กันบ้างแล้วไม่มากก็น้อย
จึงต้องมีเครื่องสวมใส่ที่ดีในระดับหนึง ชุดที่เหมาะสมได้แก่
   [Hell Set 47] มีจุดเด่นที่พลังป้องกัน เหมาะสำหรับ PVP และ PVE ไปพร้อมๆกัน
   [S-Royal 47] มีจุดเด่นที่พลังโจมตีสูง เหมาะสำหรับใช้ในการ PVP เป็นหลัก

*ในช่วงเลเวลนี้ยังไม่แนะนำให้ทำชุดระดับ P.Rare*

3. ช่วง Lv.54-63 ในช่วงเลเวลนี้ จะมุ่งเน้นไปที่การ PVP เป็นหลัก เนื่องจากเป็นช่วงสุดท้ายของเกมแล้ว
ชุดที่เหมาะสมได้แก่
   [Hell Set 54/60] มีจุดเด่นที่พลังป้องกันสูง เพิ่มเลเวลสกิลหลักแบบที่ต้องการได้
   ทำให้ได้พลังโจมตีจากสกิลสำคัญๆที่เลือกมาถึงจุดสูงสุด
   [P.Rare 54/60] มีจุดเด่นที่พลังโจมตีสูง มีค่าสถานะโจมตี/ป้องกันดินแดน
   เหมาะสำหรับใช้ในการ PVP และ PVE ได้ดีไม่แตกต่างกัน

(ณ ตอนนี้ ชุดทั้งหมดที่อัพเดตลงในระบบเกม ชุด P.Rare 60 ส่งผลดีที่สุด ทั้งในเรื่องค่าสถานะ พลังป้องกัน และพลังโจมตี)

กฏการลดทอน Damage ตามจำนวน Combo
แก้ไขล่าสุด NanZaar เมื่อ 2012-11-29 13:56

แอบโชว์เบาๆ

แล้วกระทู้เก่า จะยังใช้อยู่ไหมอ่า ถ้าทำกระทู้นี้เสร็จสิ้น
สร้างเมื่อไหร่ PM มาด้วยน้ะค้าบบบบ จะเข้าให้ทันไว :)
come back to flyff,new player want to help contact newbie guild in game
ว้าว สาวก Guardian ต้องอ่าน อิอิ
9# ChampOK

ตั้งใจจะให้กระทู้นี้เป็นกระทู้หลักสำหรับรวมข้อมูลครับคุณแชมป์

แต่กระทู้เก่าผมก็ยังเข้าไปเก็บข้อมูลอยู่เรื่อยๆละนะ

เดียวรบกวนคุณแชมป์เปลี่ยนกระทู้นี้บอร์ดรวมข้อมูลเป็นอันนี้ให้ทีนะครับ
12# •MyPride•

รับทราบจ่ะ
ขอขอบคุณข้อมูลดี ๆ ครับผม
Name : ป๊ะป๋าน้องภัทร
Class : Firebrand
Guild  : Victory
13# ChampOK

ขอบคุณมากครับคุณแชมป์

-----------

ย้ายในส่วนของคอมโบมาเสร็จเรียบร้อยแล้วนะครับ

ทีนี้ก็เหลือแต่ส่วนที่ยากที่สุด 2 อันแล้ว 555555555+

ใครมีข้อมูลอยากจะแชร์ หรือมีคำถามที่อยากรู้ สามารถโพสมาได้เลยนะครับ

ผมจะอัพขึ้นข้อมูลในแต่ละส่วน พร้อมให้เครดิต ให้ครับ
เพิ่มเติมข้อมูลในส่วนของ "สาระเพิ่มเติมเกี่ยวกับ Guardian" บางส่วนแล้วนะครับ

กำลังคิดจะเอา Guardian Solo Hell 35 มาลงอยู่ แต่ขี้เกียจอัพ 5555+

ใครมีข้อมูลเรื่องไหนเอามาแชร์ได้เลยนะครับ เดียวผมอัพขึ้นข้อมูลให้ครับ
ไม่เคยเล่น การ์เดี้ยนอ่างับ แต่สายนี้... โดนซัดมากับตัวงับ T^T ไม่ทันหนาวสันหลัง ...มันหักดังเป๊าตอนโล่กระแทกซะก่อนเจ็บช้ำมาก แง้ง
เน็ตหอกว่าจะอัพคลิปขึ้นทีละเปอร์เซ็น ทรมานมาก

รู้งี้อัพไว้ตั้งแต่ตอนกลับไปอยู่บ้านดีกว่า
ขอรูปเตตัสกะของใหม่ได้มะ ของเก่ามันอายเค้า T^T
ขอรูปเตตัสกะของใหม่ได้มะ ของเก่ามันอายเค้า T^T
ต้นฉบับโพสโดย Mizein เมื่อ 2012-11-6 03:51
แปะรูปมาได้เลยครับคุณ Mizein เดียวผมแก้ให้ครับ
แก้ไขแนวทางอัพสกิลสาย PVE แล้วนะครับ
รองกิลผมเอง 55555
ในสาย PvP เอง สวนตัวผมไม่อัพสกิล Critical Increase นะครับ (ใส่ของ ดีกว่า) กับ Crash Bomber สกิลมันออก ช้ามากกกกกกก (โดน คอมโบคนอื่นก่อน ดิ้นเรย) เน้น อัพเต็มไปทาง Charge Attack >> Breakneck Charge ดีกว่า ไว้พุ่งประชิตตัว แถม Breakneck ทำให้คู่ต่อสู้ เงิบไป 1 วิ นิดๆ จัดคอมโบได้ต่อ :)
ในสาย PvP เอง สวนตัวผมไม่อัพสกิล Critical Increase นะครับ (ใส่ของ ดีกว่า) กับ Crash Bomber สกิลมันออก ช้ามากกกกกกก (โดน คอมโ ...
ต้นฉบับโพสโดย NanZaar เมื่อ 2012-11-6 12:30
Critical Increase ตอนแรกผมก็ไม่อัพเหมือนกันครับ แต่ไปๆมาๆ SP มันเหลือ

เลยเอาซะหน่อย 5555+

Crash Bomber นี่ของคุณ Mizein สินะ

เห็นว่าคุณ Mizein มีคอนเซ็ปครบทุกสกิลนะครับ /ฮาาาาาาาา

ผมว่าก็โอเคเลยนะสำหรับสาย PVE เพราะทำให้สกิลพลิกแพลงและต่อเนื่องมากขึ้น

(แต่บางสกิล เจ้าตัวอัพมาก็บ่นว่าไม่ได้ใช้ /ฮาาาาาาาา)
แนะนำ Iron Press <<< แจ่มดีเลย์ไว กระโดดใส่ได้ ทุกเพศทุกวัย อิอิ (ผมโดดที 1000+ damage)
เพิ่มคลิป Guardian Solo Oberon's Haven (Hell) แล้วนะครับ

ไอตอนถ่ายหน่ะแปปเดียว เปิดเกมเข้าไปถ่าย 10นาทีนิดๆ ก็เสร็จแล้ว

แต่ไอตอนอัพคลิปด้วยเน็ตหอนี่สิ กดไป7ชัวโมง+ได้
อันนี้เป็นตัวอย่างสเตตัสสายเน้นคริ แต่ไม่ได้อัพ passive critical นะครับ

สายโจมตี เน้น ครินิดๆ ดาเมจไม่แกว่ง
ของแต่ละคนโหดมากครับ เห็นแล้วไม่กล้าเอาของตัวเองมาโพสเลย

สเตตัสต่ำเตี้ยเลี่ยดิน
ว่ากำลังจะลอง อยู่พอดี ขอบคุณแนวทางครับ
แก้ไขล่าสุด •MyPride• เมื่อ 2013-3-11 21:13
ว่ากำลังจะลอง อยู่พอดี ขอบคุณแนวทางครับ
ต้นฉบับโพสโดย SnuKeyz เมื่อ 2012-11-6 14:56
ยินดีที่ได้ช่วยครับ ถ้าเล่นไปแล้วได้เทคนิกอะไรดีๆเอามาแบ่งปันกันได้นะครับ

แก้ไขเป็นอันปัจจุบันแล้วครับ ซ้าย PVP ขวา PVE ครับผม

จะพยายามอัพคลิป PVP ขึ้นเรื่อยๆนะครับ

ใครที่มีคลิปที่เล่นไว้ ให้เทคนิกอะไรแปลกๆ เอามาโพสในนี้ก็ได้นะ

เดียวผมย้ายขึ้นข้างบนให้ครับ

(จะเอาเป็นตอนที่ชนะผมก็ได้นะ ไม่ว่ากัน แพ้ Guardian ไปหลายคนอยู่ 55555+ )
ขอมาแจมด้วยคนเพราะอีกสักพักว่าจะลองเล่นการ์เี้ดี้ยนและ อิอิ แต่ผมสงสัยนะว่า ไม่ค่อยได้เห็นใครปาโล่ใส่มอนเลยนี่ เห็นมันมีท่านี้อยู่เลยสงสัยว่าไม่ค่อยมีใครใช้  หรือว่ามันไม่ค่อยดีครับ อยากเป็นกัปตันอเมริกา 555
ดันให้ครับผมอิอิ
ขอมาแจมด้วยคนเพราะอีกสักพักว่าจะลองเล่นการ์เี้ดี้ยนและ อิอิ แต่ผมสงสัยนะว่า ไม่ค่อยได้เห็นใครปาโล่ใส่ ...
ต้นฉบับโพสโดย XTREME เมื่อ 2012-11-6 17:42
คือปาโล่นี่มันเป็นการทำเดเมจระยะไกล(จริงๆควรเรียกว่ากลางละมั้ง) และมีเดเมจไม่สูง

แล้วยังทำให้เป้าหมายกระเด็นล้มหน่ะครับ มันเลยต่อคอมโบต่อไปไม่ได้

คนส่วนมากเลยนิยมใช้ท่าที่จะพาเข้าประชิดแล้วทำคอมโบต่อไปดีกว่า

แต่ Shield Smash ก็เอามาใช้เป็นท่าจบคอมโบได้เหมือนกันนะครับ

ผมเคยเจอคนที่คอมโบเค้าจบด้วยท่าที่ทำให้กระเด็นออกไป แล้วไม่รู้จะเข้าไปต่อยังไง

เค้าเลยปาโล่ใส่ซะเลยเป็นการปิดคอมโบ /ฮาาาาาาาา

(ได้เพิ่มอีก 1 Hit นะเออ )

แต่ส่วนตัวแล้ว คิดว่าเป็นท่าที่ไม่คุ้มกับ Sp ที่เสียไปเท่าไหร่เลยครับ
อัพคลิปมาถึง Taoist (Magic) แล้วครับ

เห็นแล้วนึกถึงคุณ Ayami กิล WoL เลย ผมยังเอาชนะเค้าไม่ได้ซักที

ได้เจอกัน 4 ครั้งแล้ว สู้มาน่าจะเกือบๆ 10รอบ ยังไม่เคยได้ชนะเค้าซักที
อยากเจอด้วยจัง
อยากเจอด้วยจัง
ต้นฉบับโพสโดย Zerofost เมื่อ 2012-11-6 21:45
ตอนได้เล่นกับคุณ Ayami นี่ผมไม่ได้นัดเค้าไปเล่นด้วยแฮะ

ส่วนมากจะตั้งห้องอยู่แล้วเค้าเข้ามาเล่นมากกว่า แล้วก็ได้เจอกันใน mmr ครั้งนึง

ลองซิบไปขอเค้าเล่นด้วยดูสิครับ ชื่อเค้าพิมพ์ไม่ยากนะ เล่นด้วยแล้วสนุกดี

(เพราะผมเล่น Guardian สายตั้งรับรอสวน แล้วเต๋าเวทมันเจาะโล่ด้วยแหละ 555+

แต่ได้สู้กับคนเก่งๆแล้วสนุกดีนะ ถึงจะแพ้แต่ผมก็ชอบ )
ฮ่าๆ ผมว่า Bash 1 2 3 ไม่มีความจำเป็นต้องอัพเต็มเท่าไหร่ เอาไปลงพวก Press Kick หรือสกิลอื่นๆ ได้อีกเยอะ ตอนนี้ผมเล่นวอแล้ว แต่ก็ยังพอจับการ์เดี้ยนเป็นบางครั้ง ใครเจอก็ทักทายได้ครับ
TheBlaze เซิฟ Bleinhelm
ฮ่าๆ ผมว่า Bash 1 2 3 ไม่มีความจำเป็นต้องอัพเต็มเท่าไหร่ เอาไปลงพวก Press Kick หรือสกิลอื่นๆ ได้อีกเยอะ ตอนนี้ผมเล ...
ต้นฉบับโพสโดย TheBlaze เมื่อ 2012-11-6 22:33
ส่วนตัวผมว่า bash เหมาะกับคนคอมโบไม่เก่งแบบผมอะ -*- เพราะแดมเมจมันชัวร์สุดในทุกสกิล เวลา pvp รองจาก Iron Press
ผมต่อคอมโบจนมันยาวมากกว่าที่ทำไว้ได้แล้ว

เดียวไว้กลับมาจากมหาลัยจะเอามาขึ้นในส่วนของ "ตัวอย่างการทำคอมโบ Guardian"

ให้นะครับ ตอนนี้ขอออกไปเรียนกฏหมายก่อน /ฮาาาาาาาาาาาาาา
ขอความร่วมมือหน่อยนะครับ

Guardian คนไหนอัพสกิล Expert Guard , Defensive , Defensive Dash

ทั้ง 3 สกิลบ้างครับ ผมอยากรบกวนให้ช่วยถ่ายคลิปตอนนี้ตั้ง Expert Guard

แล้วกดใช้ Defensive Dash (Q+space bar) ต่อทันทีโดยไม่ต้องยกเลิก Expert Guard

เพื่อดูว่าสกิล Defensive ที่ว่าส่งผลจาก Defensive Stance มันนับรวม Expert Guard ด้วยไหม

ถ้าเกิดสามารถใช้ Defensive Dash ต่อจาก Expert Guard ได้ทันทีจะลดช่องว่างหลักการใช่ Expert Guard

ได้เยอะมากเลยครับ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ป.ล. ผมทำเองไม่ได้เพราะเอา sp ไปอัพพวกท่าทีผมไม่ได้ใช้เพื่อเอามาถ่ายทำคอมโบหมดแล้ว

ตอนนี้คอมโบใหม่อัพเสร็จแล้วนะครับ

แต่ยังไม่ได้เข้าไปลองใช้จริง เดียวดึกๆทดลองเสร็จแล้วจะเอามาโพสนะ

ตอนนี้ดูแบบนี้ไปก่อน /ฮาาาาาาาา
แก้ไขล่าสุด Zerofost เมื่อ 2012-11-7 13:24
ขอความร่วมมือหน่อยนะครับ

Guardian คนไหนอัพสกิล Expert Guard , Defensive , Defensive Dash

ทั้ง 3 สกิลบ้างครับ ผมอยากรบกวนให้ช่วย ...
ต้นฉบับโพสโดย •MyPride• เมื่อ 2012-11-7 11:48
คือ ใช้สกิล Expert Guard ทิ้งไว้แล้วกด  Dash ได้ แต่มันจะ ติดคูลดาวสกิล Defensive Dash
คือ ใช้สกิล Expert Guard ทิ้งไว้แล้วกด  Dash ได้ แต่มันจะ ติดคูลดาวสกิล Defensive Dash
ต้นฉบับโพสโดย Zerofost เมื่อ 2012-11-7 13:20
แปลว่าระหว่างอยู่ในท่า Expert Guard เราสามารถใช้ Defensive Dash

ออกมาได้เลยสินะครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ

แล้วการจะทำแบบนี้ได้ต้องมีสกิล Defensive รึป่าวครับ หรือมันใช้ต่อกันได้เองอยู่แล้ว

ขอบคุณ คุณ Zerofost มากเลยครับผม
แปลว่าระหว่างอยู่ในท่า Expert Guard เราสามารถใช้ Defensive Dash

ออกมาได้เลยสินะครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ

แล้วกา ...
ต้นฉบับโพสโดย •MyPride• เมื่อ 2012-11-7 13:59
ไม่ต้องมี Defensive อะคับ เดี๋ยวผมเอาสกิลที่ผมอัพให้ดูละกัน

47# Zerofost

ผมไปลองมาตามที่คุณ Zerofost บอกแล้วครับ

ใช้ได้จริงๆด้วย ก่อนน่านี้ผมดันกดปุ่ม Q ไปด้วย เลยใช้ไม่ได้ซะงั้น /ฮาาาาา
v7gbQOux31E

ตอนนี้คอมโบใหม่อัพเสร็จแล้วนะครับ

แต่ยังไม่ได้เข้าไปลองใช้จริง เดียวดึกๆทดลองเสร็จแล้วจะเอามาโ ...
ต้นฉบับโพสโดย •MyPride• เมื่อ 2012-11-7 13:04
ไปทดสอบมาแล้วนะครับคอมโบนี้ เจอจุดบอดจุดเบอเร่อเลย 5555+

เดียวรอแก้ให้สมบูรณ์ก่อน จะอัพขึ้นตรงคอมโบนะครับ
อุส่าว่าคืนนี้มีเวลาว่างจะไปนั่ง PVP ซะหน่อย

เนตหอดันเน่าอีก วิ่งจาก 400+ เป็น 54mbps

...นี่มัน Easy Internet หรือไงเนียยยยยยยยยยยยย!!!!!!!
กลับไปรายการกระดานข่าว