กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่
หลายคนคงมีปัญหากับ กาเดี้ยนชาจ วอชาจ เต๋าชาจ และ การตั้งกาดของชาแมน กาดกาเดี้ยน

ทำยังไงล่ะถ้าคุณเจอแบบนั้น คลิปนี้จะช่วยทำให้ RANGER ที่ท้อแท้กับการโดนไล่ให้กล้า

จำไว้นะครับ RANGER ที่ดีต้องฝึกต้องรู้่ต้องชำนาญ

http://www.youtube.com/watch?fea ... d&v=GsG1QpZa-CQ

ขอให้สังคมแรงเจอร์เป็นสังคมที่ดีต่อไปครับ
หลายคนคงมีปัญหากับ กาเดี้ยนชาจ วอชาจ เต๋าชาจ และ การตั้งกาดของชาแมน กาดกาเดี้ยน

ทำยังไงล่ะถ้าคุณเจอแบบน ...
ต้นฉบับโพสโดย Spritez เมื่อ 2012-10-27 10:59
ไม่มีคลิปสอนแนวๆนี้ของ แอส มั่งเลยเหรออ่า
ID: supttarachai253 Senior A
ดันครับบบบบบบบ
ใครเล่น scout มาแชร์ข้อมูลการอัพสกิลมั้งสิครับ
ผมมือใหม่อ่า กลัวอัพมั่วแล้วมันลำบากตอนหลัง
ผมเล่น SCOUT ครับเด่วผมจะทำแนวทางการอัพสกิลให้นะครับรวมถึงบอกวิธีการใช้สกิลแต่ละสกิลอย่างถูกวิธีแต่รอว่างๆก่อนนะครับ
แก้ไขล่าสุด eerkark เมื่อ 2012-11-3 09:07

แนวทางการอัพสกิล Scout

ACTIVE SKILL

COMMAND SKLL

PASSIVE SKILL

Scout multishot เต็ม ออก 8 ดอก นะคับ *0*
ผมเขียน skill build scout ให้แล้วนะครับ
ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูลดี ๆ
จุ๊ฟ ๆ
259# 2สยองตับ

ไม่เปนไรคับบ
ดันนนนนนอึ้บบบ
ขออนุญาตดันนนน
scout เหมาะกับใช้อาวุธ สั้นหรือยาวครับ
ใช้ธนู wisdom กับ Blade wisdom ครับ
ดันครับบบบบบ สาระดีๆ
Colin³
เห็นในคลิปเค้ากระโดดตีลังกากันพริ้วดี แต่ผมกดไม่เป็น โดดเหยงๆเอาตลอด เค้ากดกันยังไงเหรอครับ ช่วยชี้ทางสว่างที
266# WaRmMoN

ก็ถ้ามีสกิลก็โดดไปมากด space bar ค้างก็ได้ กดทีละครั้งก็ได้เลือกทิศทางเอา - -''

ทำยังไงล่ะถ้าคุณเจอแบบน ...
ต้นฉบับโพสโดย Spritez เมื่อ 2012-10-27 10:59
ได้เทคนิคเยอะมาก สุโค่ยเลยท่าน
ถ้ามีปัญหาอะไรเกี่ยวกับ Hunter & Scout โพสถามได้นะครับหรือจะ PM มาถามก็ได้ จะตอบเท่าที่ตอบได้ครับ ถ้าเรื่อง Assassin แนะนำลองถามคนอื่นดูนะครับผมไม่ถนัดเลย Assassin แหะๆ
น้อยใจไม่มีคนสนใจฝั่งฮันเตอร์เบยยย (เนียนดันน)
เอิ๊กไม่เปลี่ยนไกด์หน้าแรกซะทีอ่ะ จะได้ดูง่ายๆ
Thank
เปลี่ยนหน้าแรกให้ดูสวยๆ อย่าเปลี่ยนแบบเรานะ เน่ากว่าเดิมอีก รู้สึกรกกว่าเดิมเยอะเลย กระทู้ ชาแมน
เอิ๊กไม่เปลี่ยนไกด์หน้าแรกซะทีอ่ะ จะได้ดูง่ายๆ
ต้นฉบับโพสโดย Spritez เมื่อ 2012-11-2 07:15
เคเคเดียวเปลี่ยนให้จ้าอิอิ
การ Combo ระยะใกล้สำหรับ Scout

คอมโบข้างต้นจะใช้สกิลทั้งหมดคือสกิลพวกนี้นะครับ
ได้ความรู้เยอะเลย ผม Scout มือใหม่จริงๆ
แก้ไขล่าสุด CloseNeo เมื่อ 2012-11-4 14:01

สเก๊า แบบเราๆ ก็ Solo Hell คนเดียวไหวคับ

อันนี้ ผม Solo เองเลย ถ่ายมาไห้ชมกันคับ ภาพไม่ชัดมาก เสียงก้อไม่มี

หัดทำนะคับ อิอิ

ปล. ถ้าไม่เหนคลิปเข้ามานี่เลยคับ http://youtu.be/y2UQL-kzYWI
รบกวนขอการอั้พสกิล Assasain NO PVP หน่อยคับ เน้นเก็บเวลคนเดียว เน้นคอมโบ คับ

อั้พสกิลไม่เป็น ทิ้งตัวละครคาไว้ที่เวล 20 คับ
รบกวนขอการอั้พสกิล Assasain NO PVP หน่อยคับ เน้นเก็บเวลคนเดียว เน้นคอมโบ คับ

อั้พสกิลไม่เป็น ทิ้งตัวละครคาไว้ท ...
ต้นฉบับโพสโดย Patpoom2532 เมื่อ 2012-11-4 15:01
แอสนี่รอผู้รู้ดีกว่านะครับพอดีผมได้แค่สเก้ากับเรนเจออะคับ
ถ้าสเกา ออกของร่ายเวทไว จะดีไหมอะครับ คือแบบว่า เต๋า-กริม-เบลด พุ่งเข้ามาใส่งี้ กดแล้วสกิลจะได้มาไวๆ มันจะเวิกไหมอะครับ ลงไว้สักหน่อย
ถ้าสเกา ออกของร่ายเวทไว จะดีไหมอะครับ คือแบบว่า เต๋า-กริม-เบลด พุ่งเข้ามาใส่งี้ กดแล้วสกิลจะได้มาไวๆ มัน ...
ต้นฉบับโพสโดย TaRoNoNaMe เมื่อ 2012-11-4 15:51
cst speed ผมว่าไม่มีผลนะครับมันน่าจะต้องเป็นพวก atk speed หรือปล่าวอันนี้ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจเพราะสเก้ามันไม่ได้ร่ายนี่มันแค่ออกท่าทาง
แก้ไขล่าสุด คาลพิส เมื่อ 2012-11-13 11:22

สกิล Ass ครับ
actions
Lift Kick 3-5 (ยิ่งเวลสูงการลอยยิ่งสูง ตกช้าลงมีเวลาทำคอมโบ)
Multi-Shot1 (สกิลไม่แรงแต่ยิงออกถึง5ดอก ดอกละ70เปอร์ 5ดอก+70 ก็350ดาเมจเปอร์ ไว้ทั้งฆ่าบอส หรือpvp เอาไว้สกัดระยะไกล)
Flying Shatter Kick 5 ท่าป่วนชั้นดี ไว้ตอนพุงปะทะ แต่ว่าวบ่อยๆ
Vital Thrust 10up ท่าจำเป็นอีกท่า พร้อมสกิลเสริมที่ต่อเนื่องกัน
Turn Slash max พร้อมสกิลเสริม หมุนสองรอบ ดาเมจเยอะมาก ระยะก็กว้างแถมดีเลย์ไว้ ใช้ได้ทั้งมอนและPVP
Bomber Shot 1up อัพไว้ให้หลากหลาย ยิงระยะไกล pvpเน้นอัดที่พื้น ให้มันระเบิด ดาเมจแรงพอสมควร เพราะไม่มีการหักลบ ยิงโดนง่าย
Hide 1up สกิลถือว่าเพิ่มความหลากหลายให้เราอีกสกิลหนึ่ง ไม่ว่าหนี หรือแอบซ่อน แอบฆ่า ลงpvp มานเาด้งไว แต่ก็หมดไวเช่นกัน อาจแอบมาให้ดีเลย์สกิลๆอื่น เสร็จพร้อมเด้งมานาถ้าเราหมด
Poison Enchant 1up อัพไว้งั้นๆละ ดาเมจคงทีไม่เกี่ยวกับพลังโจมตีของเรา แต่มันไม่ค่อยเป็นผลเท่าไหร่ ระยะติดพิษมันสั้น เปลืองพ้อยถ้าอัพเยอะไป
Ankle Cutter max หมุนๆครับ สกิลดีอีกสกิลหนึ่ง
Shadow Decoy max สกิลดีอีกสกิลหนึ่งครับ ไว้ผสานกับระเบิดวางก็ได้ กดแล้วเราจะตั้งท่าถ้าได้รับดาเมจ เราจะเข้าโหมดหายตัวพร้อมหลบหลีกสกิลทุกอย่าง และวางระเบิดไว้บนพื้น กดทิศทางเพื่อควบคุมให้ไปทางนั้นอย่างรวดเร้ว  
Shadow Move 1up น่าจะ1ก็พอครับ แล้วแต่ความชอบ เพราะมันเพิ่มขั้นละเปอร์เองเปลือง
Shadow Point 1up เช่นกัน
Down Heel Kick max เต็มเลยครับแรงมาก แนะนำให้ใช้เวลาที่งัดศัตรลอยแล้วเท่านั้น ไม่งั้นอาจเฟลง่ายๆ
Shadow Buster 1up วางระเบิดครับ ดีเลย์ไว้ กดระเบิดได้ด้วย แล้วแต่ชอบ
Justice Wave  1 up ในดันถือว่าดี แต่ถ้าpvp ว่าวบ่อยๆ ต้องใช้ในกรณีที่คู่ต่อสู้หลบหลีกไม่ได้ ปกติมันจะล็อคในทิศที่คู่ต่อสู้อยู่ แล้วก็ยิงไปทางนั้นเป็นเส้นตรง น่าจะราวๆ180องศาข้างหน้านะ รูปแบบสกิลในดันกับpvpจะต่างกันมาก
Shadow Wire max พร้อมสกิลเสริม สกิลหากินที่ดีที่สุดแล้ว ทั้งpvp แล้วก็ในดัน ในดันจะเห็นผลเวล 35 เป็นสกิลดึงหมู่  
Shadow Bomber 1up 1น่าจะพอนะครับ ไว้หนี ไล่ หรือต่อคอมโบความเสียหายถ้าไม่มีอะไรงัดคนที่ล้มแล้ว
Poison Dart 1 ไว้ต่อคอมโบเวลาโดดยิ่ง ดาเมจมันเบา ถึงแม้จะลดความเร็วของอีกฝ่ายได้ก็เถอะ
Force Bomb max พร้อมสกิลเสริม สกิลเสริมจะเกิดดาเมจเป็นสองเท่า คือโจมตีสองครั้ง แต่ดาเมจที่สองจะใช้ในpvpไม่ได้  แถมความแรงจะลดเยอะมาก แต่มันดีที่สามารถดูดคนรอบๆข้างได้ ระยะก็กว้าง แล้วหลังใช้ไปราวๆ 0.5วิหรือ1วิ เราจะเป็นอมตะ แล้วในดันถือว่าคุ้มมากเพราะมันแรง *2 (ถ้าเน้นpvp อัพ 1ก็พอ มันถูกลดดาเมจเยอะมาก แถมท่าเสริมก็ไม่เห็นผล)
แก้ไขล่าสุด คาลพิส เมื่อ 2012-11-4 23:55

Commands
Evasive Dash max  หลบเวลาถูกตีงับ ดีเลย์นาน แต่ก็มีค่า สกิลเต็มแค่ 1
Crouch 1  ไว้ก้มหลบโอกาสเบี่ยงเบนค่าเสียหายจะเพิ่มขึ้น คือ จะเป็นดาเมจเทาๆนะ แต่ใช้มั่วก็ดับได้ง่ายๆ อัพไว้1พอ เราจะล่องหนด้วยนะ
Eagle Kick max ไว้ต่อคอมโบครับ ดีเลย์ไว้ ใช้ตอนโดด
Kneeling Kick 5 เงื่อนไขที่ใช้อัพอีกสกิล
Grab Throw 5up สกิลหากินอีก1สกิลในpvp ถ้าถูกจังหวะ แต่ระยะมันสั้นถ้าไม่ชำจริงๆก็เฟลกันไป  Evasive Maneuver 1 ใช้ได้หลายสถานการณ์ แล้วแต่ความถนัด ทั้งหลบหรือโจมตี
Evasive Attack 1 ต่อเนื่องด้านบน จะทำให้สามารถโจมตีได้
Jump Tactician max โดดสองครัง
Swallow's Touch 1up จับครับไว้ต่อคอมโบหรือเริ่มคอมโบ
Screw Flasher 1-5up จับครับ แรงมาก ไว้ต่อคอมโบ พวกสกิลจับจริงๆเห็นผลเยอะนะ ถ้าใช้เป็น ยิ่งเจอพวกโล่ด้วยแล้ว หมูๆ
Air Shatter Kick 1 ไว้เตะกลางอากาศ ลองเล่นในเกมดู จะมีบอก
Vital Point 1-5up ไว้ต่อคอมโบ ท่าแต้มเหลือก็น่าอัพละ
  Halfmoon Kick 1 ไว้เปิดคอมโบ ท่าเตะขึ้นก็ Good luckเลย กดตีรัวๆ ปิดท้ายด้วยกด F ฟาดลงพื้น ถ้าเคร่งพอแล้วต่อคอมโบเพิ่มก็ได้
Wire Web 1 ตันแค่1ครับ สกิลโคตรจะหากินเลยในดัน ทำให้ท่าดึงเชือกดึงหมู่ ความสามารถจะมีจะเอามาจากท่าดึงเชือกเดี่ยวนั้น
Turn Slash 1-max เหลือก็อัพเพิ่มครับ
Shadow Dash 1up ถ้าใช้เป็นหนึ่งก็พอครับ เลเวลสูงเพิ่มระยะการพุงหายตัวไปข้างหน้า พร้อมวางระเบิดไว้จุดที่เราก่อนจะพุ่งไป เป็นสกิลไว้เข้าปะทะ ที่ดีเยี่ยม โดยกด คลิกซ้ายระหว่างพุ่ง เราจะจับศัตรูเหวี่ยง หรือคลิกขวาเราจะกอดศํตรแล้วลอยขึ้นทุ่มลงพื้น เป็นสกิลหากินในpvp ขาดสกิลนี้ไป แย่เลย

Passive
Max Hp Increase max / Critical Increase 0-5 / Attack Mastery I II II max / Force Bomb  max

จริงๆเจ้าเว็บทดลองอัพสกิลผมก็งงๆนะ ไม่รู้จะกด ช่องไปเท่าไหร่ดี เพราะถ้าไม่กดมันจะคำนวณเฉพาะผลจาก การอัพเลเวลเท่านั้น เพราะจริงๆมันได้จากเควสก็เยอะพอสมควร น่าจะหลายร้อยเลย เลยกดไปแค่ 1

ปล. ลองไปปรับเปลี่ยนตามแนวทางตัวเองดูครับ ผมก็ไม่รู้นะว่าของผมแน่นสักแค่ไหน ถือไว้พอเป็นแนวทางละกัน ไม่เข้าใจตรงไหนถามละกันครับ เพราะมันเยอะมาก ผมก็อาจตกล้น หรือผิดพลาดไปบ้าง BY Ass มือใหม่

ลองศึกษาคลิปดูครับ
แก้ไขล่าสุด คาลพิส เมื่อ 2012-11-4 23:45

ตอนนี้ลองเล่น ครบหมดละ สายฮันเตอร์ แอส 50/ เรนเจอร์ 45/ สเกา47 รอแค่ชาโดว์ ที่เฝ้าฝันถึงมานาน แต่นี้ก็ปั้นเบลด กับกาเดี้ยนอยู่ แต่ก็ค้างเอเลเมนสาย shine ไว้ 40เอง (บอลเกงกิ โกงดี กดซ้ายตอนชาร์จ) หัดมาลง เบลดกับอีลู ต่อ เริ่มเบื่อๆแล้ว ไว้วิชเข้า จะลองให้ครบเลย ตัวละครโคตรจะล้น จริงๆอยากไปลองเต๋ามากกว่าละ แต่ก็ติดเบลดอยู่รัวมันดี ส่วนอีลูรู้สึกไม่ค่อยสะใจ แต่บ้าสกิลลอยแล้วยิงรัวๆ เอเลเมนผมเล่นเพราะมันมีซัมมอน แต่เฟลนิด ซัมมอนตัวหลังๆ ดีเลย์นานเกิน (แถมในpvp ตายเร็วมาก)คงต้องรีหรือปั้นตัวใหม่ เล่นshade
รบกวนถามท่าน Hunter สาย Scout รุ่นพี่คับ เอาเป็นข้อๆ เลยนะคับ
1. ชุด (หัว เสื้อ มือ ขา อาร์ม) ต้องใส่ของที่ติดคราฟแบบไหนดีคับ
2. ประดับ ต้องเน้นไปทางไหนคับ Str & Wis
3. อาวุธ ต้องเน้นไปทางไหนคับ Str & Wis   ใส่อันไหนดี
4. เรื่องสกิล ผมกำลังค่อยๆ ไล่อ่านตามมาคับ แนะนำเลยก็ดี
ถ้าจะใส่เป็นเซ็ท แบบเทพๆ ควรจะเลือกทางไหนคับ
รบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำทีคับ ไม่อยากพลาดตั้งแต่แรกเริ่ม จะได้ไปถูกทาง
ถ้ามีรูปก็รบกวนมาลงให้ชมด้วยคับ อยากเห็นตอนเวลเต็มๆ แอคแทค จะประมาณเท่าไร ขอบคุนคับ
แก้ไขล่าสุด eerkark เมื่อ 2012-11-5 14:59
รบกวนถามท่าน Hunter สาย Scout รุ่นพี่คับ เอาเป็นข้อๆ เลยนะคับ
1. ชุด (หัว เสื้อ มือ ขา อาร์ม) ต้องใส่ของที่ติดคราฟ ...
ต้นฉบับโพสโดย SMF เมื่อ 2012-11-5 14:21
ตอบเลยนะคับ
1.ใส่เป็น crit wis
2.crit wis
3.crit wis
4.เซทแล้วแต่ชอบนะครับถ้าใส่ hell จะได้เลือด ใส่ s-royal ได้สกิลแรงอะครับ
สรุปเลยนะครับของสเก้าควรจะเปนของเพิ่ม คริ แล้วก็ วิส นะคับ
ขอบคุณพี่ eerkark คับ

เดี๋ยวมีปัญหาจะมารบกวนอีก
รบกวนถามเพื่อนๆ ชาวสเกา ทีครับว่า สกิล Enchant Ice ไอที่มัน -Frozen คือไรหรอครับ หรือว่าถ้าติดแข็ง แล้วจะ เป็นดาเมจเท่านั้น เท่านั้นหรอครับ เช่น มี -50 ถ้าแข้งกะได้ดาเมจ 50 ผมคิดถุกใช่ไหมครับ มันไม่ใช่เปอเซนการแช่แข็งใช่ปะวะ น่าจะใช่นะ อยากชัว เลยมาถามอีกทีอะครับ
รบกวนถามเพื่อนๆ ชาวสเกา ทีครับว่า สกิล Enchant Ice ไอที่มัน -Frozen คือไรหรอครับ หรือว่าถ้าติดแข็ง แล้วจะ เป็นดาเม ...
ต้นฉบับโพสโดย TaRoNoNaMe เมื่อ 2012-11-5 16:43
ตามนั้นครับมันไม่ใช่เปอเซนการติดแช่แข็ง
ตอนนี้ผมมีปัญหาเรื่อง คอมโบ รบกวนพี่ eerkark หรือ เพื่อนๆ ช่วยบอกวิธีด้วยคับ ตอนนี้เลเวล 26

ไม่รู้ว่าจะกดยังงัย งงกับสกิลมาก กดแทงต่อมาขึ้น ดาบมาอีก จะกดใช้สกิลไหน งงๆ ไปไปหมด

รบกวนช่วยเรียงสกิลคอมโบ ให้ที หรือ ใครมีวิธีจัดเรียงคอมโบ  รบกวนด้วยคับ
เงียบเลย
ตอนนี้ผมมีปัญหาเรื่อง คอมโบ รบกวนพี่ eerkark หรือ เพื่อนๆ ช่วยบอกวิธีด้วยคับ ตอนนี้เลเวล 26

ไม่รู้ว่าจะกดยัง ...
ต้นฉบับโพสโดย SMF เมื่อ 2012-11-6 09:03
สเก้าจะไม่มีคอมโบนะครับพวกวางระเบิดวางตามที่ชอบครับ
แต่ถ้านอนอยู่เข้าไปวางแทรปใส่ใกล้ๆหันหน้าเข้าหาคนที่นอนนะครับมันจะโดนแรงมาก
สเก้าจะมีแค่คอมโบระยะใกล้นะครับที่ผมเคยลงไว้ลองดูในสารบัญหน้าแรกนะครับ
อยากเห็นออฟชั่นของ ชุด อาวุธ ประดับ จังเลยคับ

ใครมีเวลาว่าง รบกวน เอาภาพลงมาดูด้วยคับ พอดีบอกมาไปดูแล้ว ยัง งง งง
เอิ่มมม คือสงสัยเพื่อนๆชาวสเกาอะครับ รบกวนถามทีว่า อาวุธแลก 50 มีดสั้นเอาอันไหนดีครับ มันมี2แบบอะ
293# SMF
ใส่เน้น Crit+Wis ครับ

294# TaRoNoNaMe
ไม่รู้อ่าครับไม่เคยแลกฮ่าๆ
แล้วเอสล่ะนายจ๋า ?์
แล้วเอสล่ะนายจ๋า ?์
ต้นฉบับโพสโดย Windrunner เมื่อ 2012-11-7 22:34
ผมเล่นแอสไม่เป็นครับลองให้เพื่อนๆแอสคนอื่นแนะนำเด่วผมจะลงไว้ให้อิอิ
ขอดันไว้คับ ผมอ่านบ่อย เน็ตไม่ดีตกหลายหน้าแล้วหายาก อิอิ

รีสกิล ในชอปราคาเท่าไรคับ ใครเคยซื้อบ้าง
298# SMF

29900 ครับ
กระทู้ดีมีสาระ
กลับไปรายการกระดานข่าว