กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่

►เรียกข้าว่า Knight !!~◄

แก้ไขล่าสุด CrocodieJunior เมื่อ 2013-5-19 01:53

วิธีเปลี่ยนอาชีพ คลิกเบา ๆ น่ะ

Blade             Billposter          Elementer         Phychiper

Jester              Ranger             Ringmaster

1

จำนวน

แก้ไขล่าสุด CrocodieJunior เมื่อ 2013-5-18 20:34

ทำความรู้จัก

อาชีพไนท์ : ไนท์ เป็นอาชีพที่โจมตีแบบ ประชิดตัว
มีค่าพลังป้องกัน และ Max HP ค่อนข้างสูง
อาวุธที่ถนัดคือ ดาบใหญ่ และ ขวานใหญ่

ไนท์ สามารถเล่นได้ทั้ง สายลาก ( Aoe ) และ สายตีเดี่ยว (1 on 1)
ในที่นี้ จะอธิบาย สเตตัสของแต่ละสาย เพื่อน ๆ สามารถนำไปพลิกแพลง
เพื่อให้เข้ากับการเล่น ของแต่ละคนได้ เริ่มด้วย

1.สายลาก (Aoe)
สเตตัสที่เหมาะกับสายนี้คือ Str และ Sta โดยแบ่งเป็นดังนี้

Full Str : สำหรับสายนี้ จะโจมตีได้แรงที่สุด แต่ก็แลกมาด้วยกับ การป้องกันที่น้อยที่สุด ทำให้บางครั้ง ไม่สามารถลากมอนเองได้
ไม่แนะนำสำหรับมือใหม่ครับ

Full Sta : สำหรับสายนี้ จะมีค่า Max HP และพลังป้องกันที่เยอะ
ทำให้สามารถลากมอน ได้คราวละมาก ๆ แต่อย่ามากเกินไป จนรับไม่ไหวนะครับ เดียวจะตายเอา แนะนำทั้งมือใหม่ และ มือเก๋า

Str + Sta : สายนี้เป็นสายผสม ลากก็ได้ สกิลก็ถือว่าแรง แต่ก็ไม่ใช่ที่สุด สามารถหาไอเทมเพิ่มสถานะต่าง ๆ มาชดเชยได้
แนะนำทั้งมือใหม่ และ มือเก๋า

2.สายตีเดี่ยว (1 on 1)

ขออภัยครับ ยังไม่มีข้อมูล

ปรับปรุงข้อมูล

แนะนำ Skill

Charge : รวบรวมพลังไว้ที่ดาบใหญ่ แล้วฟังในครั้งเดียว

Pain Dealer : รวบรวมพลังทั้งหมดไว้ที่ขวานใหญ่ แล้วจามในครั้งเดียว

Guard : เพิ่มพลังป้องกันให้มากขึ้น แต่ในขณะเดียวกัน พลังโจมตีจะลดลง

Earth Divider : ใช้ดาบสองมือ ฟันศัตรูที่อยู่ด้านหน้า

Power Stomp : โจมตีศัตรูรอบ ๆ ตัว ด้วยขวานสองมือ

Rage : เพิ่มพลังโจมตี และ พลังชีวิตให้กับตัวเอง แต่ในขณะเดียวกัน พลังป้องกัน และ ความแม่นยำ จะลดลง

Pain Reflection : สะท้อนการโจมตีส่วนหนึ่ง ไปยังผู้ที่โจมตี

Power Swing : ใช้อาวุธฟาดศัตรู ให้กระเด็นออกไป

Credit : http://flyff-wiki.gpotato.com/

คำถาม ที่ถามบ่อย ๆ

Q- ไนท์อัพสเตตัสยังไงดีอ่ะครับ เพิ่งหัดเล่น
A- Str-Sta Staไม่ควรต่ำกว่า150-200น่ะครับ
ที่เหลือก็ลงStrหมดเลย หรือจะเอาSta มากกว่านั้นก็ได้ครับ แล้วแต่ความชอบส่วนตัว

Q- ใส่เซทอะไรดีอะ งงมากเลย
A- แนะนำเซท75 ใส่ยาวจนเลเวล95ค่อยเปลี่ยนเป็น105ใหม่
เจาะใส่การ์ดเลือด หรือการ์ดโจมตี ก็ได้ครับ
ถ้าโดนมอนตบแรง ให้ตีธาตุใส่เสื้อลงไป เอาที่ธาตุชนะมอน ที่จะไปเก็บเลเวล

Q- อัพสกิลไรบ้างอะ มือใหม่ ๆ
A- ส่วนมากเล่นสายขวานก็จะแนะนำสายขวานกัน
Pain dealer 4 / Power stump 10 / Rage 10
Guard 10 / Pain reflex 10 / Power swing 10

Q- สกิลลากอันไหนอะ
A- สกิลลากมี2สกิลน่ะ
Power stump - ใช้ขวาน2มือโจมตีรอบตัวของผู้เล่น
มีโอกาสทำให้ศัตรูติดมึนได้ ไม่ต้องล็อกเป้าหมาย
Power swing - ใช้อาวุธ2มือโจมตีรอบตัวของผู้เล่น
ผลักศัตรูกระเด็นออกไปรอบตัว สกิลมี Cooldown นิยมใช้ตอนจะปั้มเลือด

Q- ใส่หูกันหรือหูโจมดีกว่าอ่ะ แหวนด้วยใส่ไรดี
A- ถ้าโดนมอนฯตีแรงก็ใส่หูกันครับ แต่ถ้าถอดหูแล้วมันตีเท่ากับตอนใส่หูก็ใส่หูโจมได้เลยครับ
ส่วนแหวนนั้นอาจจะใส่เป็น Str ก็ได้มันถูกดี หรือใส่ Sta เพื่อเอาเลือดก็ได้ครับ

ปรับปรุงข้อมูล
แก้ไขล่าสุด CrocodieJunior เมื่อ 2013-5-18 19:36

สามารถคลิก เพื่อขยายรูปได้ครับ

Credit : http://flyff-forum.gpotato.com/
ขวานไนท์105ทำไมเพิ่มอิ้น35อะสงสัยมันแรงขึ้นมั้ง55
ขวานไนท์105ทำไมเพิ่มอิ้น35อะสงสัยมันแรงขึ้นมั้ง55
ต้นฉบับโพสโดย Ksakung เมื่อ 2011-10-17 20:02
คือผมตัดมาจาก ข้อมูลในเวบเลยครับ
ขอเข้าร่วมอุดมการณ์ด้วยหนึ่งคนครัฟ
มีสาย DEX ด้วยมิใช่หรอท่าน
สายดาบอะคับ
แล้วก้ไม่แน่ใจ รู้สึกเหมือนว่า สกิล Earth Divider จะเปงท่าหมู่ด้วยนะคับท่าน
ผมเองก้ไม่แน่ใจ เพราะเล่นสายขวานอย่างเดียว
แต่ในที่สุดก้มีกระทู้ของไนท์กะเขามั่งก้ดีแร้ว
ข้อมูลของ จขกท. เองก้ถือว่า เยี่ยมสำหรับนักเล่นใหม่ที่จะเปงไนท์ซะด้วย
ไนท์สาย DEX ลืมไปได้เลย ... อันนั้น advance สุดๆ แล้ว

ตอนนี้แค่ไนท์สายมาตรฐาน STA เยอะๆ เกราะหนาๆ ถือขวานสองมือ ยังจะไปกันไม่รอดเลย

ปล. รูปไนท์ดาบทอง น่ารักดีนะ
ตอนนี้ ผมกำลัง เล่น ไนท์ สายDEX
แล้วก้อกำลังไปได้ สวยเลยครับ
เพราะ ชุดที่ ปลุกมา มันช่างเหมาะเหลือ เกิน
คราวๆนะครับ เดียวยังไง สำหรับตัวที่ผมกำลังเล่น

ตอนนี้ ก้อเวลประมาณ75 อะครับ dex เดิมๆ ราว 120 ไม่รวมของ ที่เหลือ ผมลงราวๆstr 50 sta ราวๆ 50 ทำ ดัมเมจคอนข้างดี ดาบบัดดี้ไนท์75 มัน+ความเร๊ว+hit ทำให้ตีโดน
แล้วเซท75 ผมได้+ความเร๊วในการโจมตี 10 มา + ปลุกเด๊ก ปลุกstr sta มาพอสมควร
ประมาณว่า เวล75 จะได้คริเรท 30% โดยประมาณ ความเร๊วๆ 75 ความแรง ไม่ต่างจากบิว เท่าไร ของไม่+มากมาย เดิมๆ +3 ไนท์ พออัพ1เวล เลือดจะเพิ่มมาเยอะก่าอาชีพ อื่นหรือป่าวมั้งน๊ะ แต่เล่นคือต้องมีริงตามบัฟนะครับ จะได้ความเร๊วโจม100 พอดี รเล่นง่ายดี เรื่อยๆ พอๆกับบิวเลย การฆ่ามอนอะ เดียวถ้าไม่ รุ้งยังไง จะมาบอกนะครับ แค่ลองเล่นดู ขำๆ เห๊นคนเล่นไม่เยอะ
ผู้รู้ โหดๆ มาเล่าให้ฟังหน่อย สำหรับสายนี้ หลายความคิดหลายประสบการ
CG เกมนี้สวยอ่า ชอบมาก

---------------------------------------------------

แวะมาเจิม
ดูเเล้วอยากเล่นไนท์
กำเนิดกระทู้มีสาระอีกแล้ว
ยอดเยี่ยม ขอบคุณสำหรับข้อมูลทุกเรปเลยจ้า
ตอนนี้มีไนท์ อาชีพตามดูดไซ คิคิ
ฝากตัวด้วยจ้า ไนท์ออริจินัล สายSTAล้วน ๐อ ะ ต อ ม๐
เริ่ดอ่า
มาเจิมงับ

เดี๋ยวคู่ปรับไนท์กำลังตามมา
ตอนนี้ ผมกำลัง เล่น ไนท์ สายDEX
เพราะ ชุดที่ ปลุกมา มันช่างเหมาะเหลือ เกิน
คร ...
ต้นฉบับโพสโดย NeKo-online เมื่อ 2011-10-17 22:17
สาย dex  หนทางสู่ class 3 เลเวล 130 ช่างท้าทายน่าดู
อยากยอมแพ้ละ ทาเคชิ
เยียมครับ กำลังเล่นไนท์พอดีเลย
กระทู้ ไม่ใช่ ได้ความรู้อย่างเดียว   สวยด้วยง๊า   
ขออณุญาต เอากระทู้่ รายชื่อไนท์ ออกก่อนน่ะครับ เนื่องจากพื้นที่ไม่พอ เดียวพอขึ้นหน้าใหม่ จะตั้งให้ครับ
รอดูรูปประกอบกระทู้ โฮะๆๆๆ

*ไนท์สาย STR ลากเองไม่ได้แม้แต่น้อย อาศัยคนอื่นที่เลเวลสูงกว่า ลากให้ (หรือจ้างลาก) สถานเดียว
มีข้อดีที่กินขาดสาย STA คือ ใช้สกิลทุบพื้นแรงกว่าสาย STA ล้วนที่อาวุธเหมือนกันเด๊ะ ราวๆ +2000 dmg
นอกนั้นแย่กว่าทุกอย่าง
.... อนึ่ง ถ้าใช้ชุด+8 ขึ้นไป และไม่กดสกิล Rage และมีริงตามบัพให้
ไนท์สาย STR ก็ยังพอไปตีมอนส์ที่ละตัวได้ ด้วย aspd 100% เหมือนกัน (แต่เลิกฝันเรื่อง คริได้เลย)

ไนท์สาย DEX ก็ไม่ต่างอะไรกับสาย STR ที่มาเดินตีมอนส์ทีละตัวๆ
แต่ถ้า DEX 250+ จะสามารถกดสกิล Rage ได้ โดยที่ยังตีมอนส์แม่นยำเหมือนเดิม
แต่เรื่อง block กับ dodge นี่ไม่แน่ใจว่าถ้าเล่นไปจนสุดสาย จะทำได้ถึงขั้น บล๊อคถี่ๆ miss รัวๆ แบบเบลดสาย DEX ไหม

สกิล Earth Divider = ให้นึกถึงสกิลทุบเลเวล 28 ของ assist ... เหมือนกันเด๊ะเลย แค่ไม่มีสตัน
สกิล Pain Dealer ของสายขวาน ฟาดใส่มอนส์แล้ว จะทำให้การโจมตีปกติของทุกคน ที่อัดใส่มอนส์ตัวนั้นแรงขึ้น +150 dmg .... ดูเหมือนจะเข้าท่า แต่ก็ไม่มีประโยชน์เท่าไร

ถึงแม้ตอนนี้ จะไม่มี sword cross ให้คริเปรี้ยงละหมื่น (ตั้งแต่เลเวล 75) อีกแล้ว
ก็ขอให้เล่นไนท์ไปอย่างที่ใจรัก ละกัน
เล่น ยาวๆๆไปๆๆๆ   555
คร ...
ต้นฉบับโพสโดย NeKo-online เมื่อ 2011-10-17 22:17
ผมรบกวนขอข้อมูล หรือแนวทางการเล่นไนท์ สายตีเดี่ยวด้วยครับ PM มาก็ได้ครับ
ผม สาย STA ล้วนอะคัฟ ไม่มีคนช่วยลากต้องลากด้วยลำแข้งต้นเอง

ยังไงผมกะจะสู้ต้องไป ต้นตู่ปลาทูสด La1 ทักทายกันได้นะคัฟ Lv73 เอง

ไนท์ ผม ได้ความเร๊วโจทตีรวมบัฟ 100 พอดี คือ เซท75 ถุงมือ+ปลุกความเร๊ว10 ดาบเจาะ4รู+กาดB ความเร๊วโจมตี4 เราจะความเร๊ววิ่งอีก16 และดาบ+ความเร๊วโจมอีก10 เซท+ดาบ ก้อ+ Hitรวม30%
อย่างที่บอกครับ มาถึงตอนนี้ คริเรท ได้ประมาณ 30+ เพราะDex ที่เราอัพไป ประมาณ110-120
แต่ ความเร๊วจริงๆ คือ90%รวมบัฟ มันหายไป10 ถ้าได้ของตามผมประมาณนี้จะหายไป10 จริงๆ
เราต้อง หามาทดแทน อาจจาก บัฟ จาก คลับกิล หรือ จาก มอนเตอร์เก๊บของที่สล๊อต หรือ เอาความเร๊วมาจากไหนก้อได้ อีก10 มันจะได้ ความเร๊ว 100 พอดี
แล้ว เนื่องจาก ที่ ไนท์ Dex ไม่ถึก เหมือนSta มันมีผลทำให้เวลา เรากดสกิล สะท้อนกลับ มอนจะได้รับ ดำเมท ที่ เยอะ พอสมควร เพราะ เราโดน มอนตบแรง เหมือน อาชีพ อื่นๆ สรุปการโจมตี คราวๆ
ได้ คือ ตีเร๊ว100% เท่ากัน ได้ ความแรงไกล้เคียงกัน(อาวุธไนท์dmaจะเยอะก่าอาชีพอื่น)และมีการสะท้อนกลับทำให้มอน ตายไวขึ้นอีก หน่อย ส่วนสกิล+ความแรง ที่ลดแม่นยำ ไม่จำเป๊นอย่าใช้ (เหอะๆ) มันตีไม่โดน แรงขึ้นแต่ไม่โดน จะมีเพื่อ(แต่จะลงสกิลแรง)
คำถามที่ ค่าใจผม คือ (เซทไนท์ 105 เก่า+ความเร๊วโจม)มันต้องมีอะไรในกอไผ่ มั้งแหละ
เคยเล่นอยู่ เหมาะเอาไว้ลาก อิอิ ลากเสร็จให้เอเลลงสกิลต่อ
ขอสีกระทู้ ก็ไม่ได้ PM ไปก็ไม่ตอบ เฮ้อ ...
อัศวินทุกท่านครับ จงสู้ต่อไป !!~
เอเล ลิ้งค์ไป Ele FC เน้อ
ส่วน Psy ลิ้งค์ไป Psy เลยจ้า
เอเล ลิ้งค์ไป Ele FC เน้อ
ส่วน Psy ลิ้งค์ไป Psy เลยจ้า
ต้นฉบับโพสโดย PRECIOUS เมื่อ 2011-10-20 00:10
รอเรียบร้อยแล้ว ผมจะลิ้งไปให้นะครับ
งั้นเอาออกก่อนก็ได้เน้อ - -" กลัวคนงงลิ้งค์ไปเจอกระทุ้เมจ
เค้าปั้นไนท์แล้ว ชอบมากค่า
ตื่น - พาราไซต์ Parasite

ตื่นได้แล้ว ^^
คือ ผมจะเล่นไนท์สายลากอะงับ อยากลากเองตั้งแต่เวล65เลยอะครับ
ลงSTAเท่าไรดีครับเอาแบบลากไม่ตาย
แอบมา เน้นสีให้ อิๆๆ
แอบมา เน้นสีให้ อิๆๆ
ต้นฉบับโพสโดย GM_เอม เมื่อ 2011-10-21 11:31
ขอบคุณครับ
คือ ผมจะเล่นไนท์สายลากอะงับ อยากลากเองตั้งแต่เวล65เลยอะครับ
ลงSTAเท่าไรดีครับเอาแบบลากไม่ตาย ...
ต้นฉบับโพสโดย sommonkill เมื่อ 2011-10-21 11:19
การที่เรา Sta เยอะ มันทำให้เราลากได้มากขึ้นครับ อยู่ที่ความพอใจของเราเองว่าจะลงไปเท่าไหร่
ที่ไม่ได้กำหนดไว้ เพราะอยากให้เกิดความ หลากหลาย ในการเล่น แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้า Sta เยอะ ก็อาจตีเบาลง ครับ แต่ก็ไม่เบามาก จนน่าเกลียด
ผมไนท์สายStaล้วนครับโหดนะลากเวลที่เกินเราได้เยอะเช่นตอนนี้
ผม knight Lv.79 ผมลากหิมะเวล85อะ(ผมลากตั้งแต่ผมเวล76รอบหละ15ตัว+)
ก้อยังลากสบายไม่กดใบมีตี้คูณ2กะรอบหละ1เปอร์กว่าๆกดESSไปชุดนึ่งโหเวลมันเลย

ปล.โดนส่วนตัว พก "กุ้ง" ไว้ในตัวสักกองกะดีนะครับกันตายเผื่อปั๊มไม่ทัน
—•lฟอร์ดีuoยฮัuดีกืด•— !!!
อีกอย่างลืมบอกไปผมเวลคู่กะริง
มีริงขยันฮิวกะค่อยยังชั่วหละครับ
รายงานตัว ครับ ผม ไนท์ Lv.95 หละพุ่งนี้ต้อง100+
ปล.ผมลากเองใครมีริงจะดูดวิ่งบัพ+ฮีลแอดมาได้นะครับที่ La.1 ขอบคุนครับ
5555 บาซิลลิส  ไน้ศูนพัน ไปแล้ว เหลือ ผมคนเดียว555+
อนุรักษ์ไว้นะอย่าเปลี่ยนอาชีพเล่นหละ !!!
คิดในแง่ดี มีคนเดียวในเซิรฟ "ม่างโคตรเท่เลย"
ไน 126 รายงานตัวจ้า ลา1 นะจ้ะ รับชิ้นส่วนไนเวล75 เดิมๆ ชิ้นละ 7เอม หรือรับชิ้นส่วนไน 75 ปลุก คริเเรงคริ เรท เยอะๆ pm มาจ้า  
               จะเล่นสายเดี่ยวอะจ้า หลังจากเวล130 เพราะว่าไม่รุ้ว่าจะเวลยังไงดี เลยจะเล่นสายตีเดี่ยวละ  อิอิ เพราะว่าตอนนี้ตอนเกบเวลใช้เอเลลากให้อยู่เพราะคิดว่าไนคงลากช้ามากอันนี้ไม่รุ้นะ ไม่เคยใช้ไนลากเองเลย พอเห็นอาวุทใหม่ๆ เข้ามารู้สึกว่ามันสนับสนุนสายเดี่ยวมาก
อนุรักษ์ไว้นะอย่าเปลี่ยนอาชีพเล่นหละ !!!
คิดในแง่ดี มีคนเดียวในเซิรฟ "ม่างโคตรเท่เลย" ...
ต้นฉบับโพสโดย ต้นตู่•ปลาทูสด• เมื่อ 2011-10-23 23:08
ใครๆก็มอง
เราจะกลายเป็น ซุป*ตาร์ ทันที...
เพราะเราจะโดดเด่นที่สุด ไม่หล่อ ไม่เท่ แต่โคตร น่ารักอะ....
เราจะกลายเป็น ซุป*ตาร์ ทันที...
เพราะเราจะโดดเด่นที่สุด ไม่หล่อ ไม่เท่ แต่โคตร น่ารักอะ.... ...
ต้นฉบับโพสโดย ต้นตู่•ปลาทูสด• เมื่อ 2011-10-23 23:58
5555
ขอความกรุณาอีกครั้ง
ช่วยเปลี่ยนการลิ้งค์ของ ELE ไปที Elementor FC ด้วยนะครับ
ขอความกรุณาอีกครั้ง
ช่วยเปลี่ยนการลิ้งค์ของ ELE ไปที Elementor FC ด้วยนะครับ
ต้นฉบับโพสโดย PRECIOUS เมื่อ 2011-10-24 11:11
เรียบร้อยครับ
ขอบคุณมากครับ
แก้ไขล่าสุด CrocodieJunior เมื่อ 2013-5-18 21:11

กลับไปรายการกระดานข่าว